Hỏi về luật tạm trú

Ngày hỏi:16/10/2008
Cháu xin hỏi chú, về luật cư trú Việt Nam, nếu đăng ký tạm trú thì bao nhiêu ngày là hết hạn, phải chịu nộp phạt? Là 3 ngày hay 30 ngày kể từ ngày chuyển đến

Nội dung này được Luật sư Nguyễn Hoàng Linh tư vấn như sau:

Chào bạn,

Tôi chưa hiểu rõ câu hỏi của bạn, tuy nhiên theo quy định tại Khoản 2 Điều 30 của Luật cư trú thì:

Ng­ười đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn.

Trân trọng

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Căn cứ pháp lý:

Người trả lời:

Luật sư Nguyễn Hoàng Linh

  • Luật sư Nguyễn Hoàng Linh
  • Click để xem thông tin