Đất cấp cho hộ gia đình gồm những ai?

Ngày hỏi:24/05/2016
Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của nhà tôi ghi cấp cho hộ gia đình. Vậy theo pháp luật hiện hành thì hộ gia đình bao gồm những người nào (những người ở trước đó khi chưa được cấp giấy hay hiện tại họ đang sử dụng đất)?

Nội dung này được Luật sư Lê Đăng Liệu, Trưởng Văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu (TP.HCM) tư vấn như sau:

Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆU, Trưởng Văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu (TP.HCM), trả lời: Theo khoản 29 Điều 3 Luật Đất đai quy định Hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất.

Như vậy, việc xác định thành viên hộ gia đình sử dụng đất được xác định tại thời điểm được nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất chứ không phải xét trước đó.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Căn cứ pháp lý:

Người trả lời:

Luật sư Lê Đăng Liệu, Trưởng Văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu (TP.HCM)

  • Luật sư Lê Đăng Liệu, Trưởng Văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu (TP.HCM)
  • Click để xem thông tin