Độ tuổi nào được tham gia giao dịch dân sự?

Ngày hỏi:07/11/2014
Cháu tôi năm nay 6 tuổi. Tôi vẫn thường nhờ cháu đi sang hàng tạo hóa mua ít đồ và người bán hàng vẫn bán cho cháu. Tuy nhiên, theo quy định pháp luật, cháu đã đủ tuổi tham gia những giao dịch đó chưa?

Nội dung này được Công ty Luật Cương Lĩnh tư vấn như sau:

Công ty Luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 20 Bộ luật Dân sự năm 2005: người chưa thành niên từ đủ 6 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi được xác lập, thực hiện các giao dịch nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi.

Giao dịch này thường là các giao dịch có giá trị nhỏ, mục đích là để phục vụ nhu cầu sinh hoạt, học tập, vui chơi hàng ngày trong cuộc sống, được người đại diện của họ cho phép thực hiện mà không cần sự đồng ý trực tiếp của người đại diện. Ví dụ như: mua đồ dùng học tập, sách vở, đồ chơi...

QUAY VỀ

Nguồn:

Theo Tin Mới

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.



Người trả lời:

Công ty Luật Cương Lĩnh

  • Công ty Luật Cương Lĩnh
  • Click để xem thông tin