Tổ chức đánh bạc và mức án?

Ngày hỏi:04/08/2014
Tôi có người thân đầu tháng 4 năm 2013 có bị bắt về tội cá cược bóng đá, khi bị bắt trong người có 700 ngàn cùng trang web cá cược và tổng số tiền đánh trong máy là 1 triệu 500 ngàn. Vì người thân tôi chưa có tiền án tiền sự, con nhỏ và gia đình có công với cách mạng nên tòa xử phạt hành chính và 1 năm hưởng án treo. Trong khi đang thử thách án được 8 tháng, người thân tôi lại phạm tội và bị bắt về tội như trên, khi bị bắt trong người không có tiền và đang ngồi xem bóng đá ngoài sân, nhưng khi công an kiểm tra trong phòng có trang web đánh bạc và số tiền đánh là 40 triệu, có 1 người đánh. Vậy cho tôi hỏi người thân tôi có bị kết án tổ chức đánh bạc hay không? Và phải chịu mức phạt là bao nhiêu ở án mới? Có được hưởng án treo hay không? Và nếu bị xử án chồng án thì mức án là bao nhiêu theo quy định của Bộ luật hình sự?

Nội dung này được Công ty Luật Cương Lĩnh tư vấn như sau:

Công ty luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tổ chức đánh bạc là chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy, cưỡng bức, đe dọa người khác tham gia trò chơi có được thua bằng tiền hoặc tài sản dưới bất kỳ hình thức nào. Khi xác định hành vi tổ chức đánh bạc cần phân biệt với trường hợp phạm tội có tổ chức là một hình thức đồng phạm quy định tại Điều 20 Bộ luật hình sự và là yếu tố định khung hình phạt quy định tại một số điều luật. Đối với tội tổ chức đánh bạc thì người phạm tội phải tổ chức ít nhất từ hai người trở lên đánh bạc, vì việc đánh bạc phải có từ hai người trở lên mới đánh bạc được, không ai đánh bạc với chính mình cả.

Nếu người thân bạn đã thực hiện hành vi thỏa mãn các dấu hiệu khách quan nêu trên, tức là đã có hành vi tổ chức đánh bạc theo quy định tại Điều 249 Bộ luật hình sự. Điều 249 quy định như sau:

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Trong trường hợp của người thân bạn, tuy đã bị kết án về tội tổ chức đánh bạc, chưa được xóa án tích mà lại tiếp tục vi phạm. Như vậy, cơ quan điều tra sẽ dựa vào kết quả điều tra và các quy định nêu trên của BLHS để tuyên mức án phù hợp cho người thân bạn.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.