Đi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp số 1 có cần mang theo sổ hộ khẩu không?

Ngày hỏi:22/11/2022

Có cần mang theo sổ hộ khẩu khi đi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp số 1 không? Nhờ người thân đi xin lý lịch tư pháp số 1 có cần mang theo giấy khai sinh? Người nước ngoài có thuộc đối tượng được cấp Phiếu lý lịch tư pháp số 1?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Có cần mang theo sổ hộ khẩu khi đi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp số 1 không?

Nhờ anh chị hướng dẫn cho em khi đi xin phiếu lý lịch tư pháp số 1 thì em có cần mang theo sổ hộ khẩu không ạ? Em cảm ơn!

Trả lời:

Căn cứ Khoản 1 Điều 45 Luật Lý lịch tư pháp 2009 quy định về thủ tục cấp phiếu lý lịch tư pháp số 1 như sau:

1. Người yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp nộp Tờ khai yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp và kèm theo các giấy tờ sau đây:

a. Bản chụp giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp;

b. Bản chụp sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng nhận thường trú hoặc tạm trú của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp.

Theo quy định hiện hành, khi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp số 1 thì bạn phải chuẩn bị bản chụp sổ hộ khẩu.

Tuy nhiên, Khoản 4 Điều 37 Luật cư trú 2020 quy định: Bãi bỏ điểm b khoản 1 Điều 45 của Luật Lý lịch tư pháp số 28/2009/QH12.

Theo đó, khi đi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp số 1 không cần đến sổ hộ khẩu (sổ gốc hoặc bản chụp).

Nhờ người thân đi xin lý lịch tư pháp số 1 có cần mang theo giấy khai sinh?

Dạ, tôi có công việc nên muốn nhờ mẹ tôi đi xin lý lịch tư pháp số 1 thì xin hỏi liệu có cần mang theo giấy khai sinh hay không? Hiện tại giấy mẹ đang giữ.

Trả lời:

Căn cứ Khoản 3 Điều 45 Luật Lý lịch tư pháp 2009 quy định:

Cá nhân có thể uỷ quyền cho người khác làm thủ tục yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp số 1. Việc uỷ quyền phải được lập thành văn bản theo quy định của pháp luật; trường hợp người yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp là cha, mẹ, vợ, chồng, con của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp thì không cần văn bản ủy quyền.

Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 6 Nghị định 62/2021/NĐ-CP quy định như sau:

Giấy tờ, tài liệu để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con: Giấy khai sinh; chứng nhận hoặc quyết định việc nuôi con nuôi; quyết định việc nhận cha, mẹ, con; xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi không có đơn vị hành chính cấp xã nơi cư trú; Hộ chiếu còn thời hạn sử dụng có chứa thông tin thể hiện quan hệ nhân thân cha hoặc mẹ với con; quyết định của Tòa án, trích lục hộ tịch hoặc văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định, cơ quan khác có thẩm quyền xác nhận về quan hệ cha, mẹ với con.

Như vậy, mẹ bạn được đi xin lý lịch tư pháp số 1 thay bạn và khi mẹ bạn sẽ cần mang những giấy tờ chứng minh quan hệ là (mẹ - con) và cái thể hiện rõ nhất chính là giấy khai sinh. Do vậy, cần thiết mang theo giấy khai sinh để thực hiện thủ tục này.

Người nước ngoài có thuộc đối tượng được cấp Phiếu lý lịch tư pháp số 1?

Xin được hỏi, theo quy định hiện hành nếu người nước ngoài đang sinh sống tại Việt Nam thì có thuộc đối tượng được cấp Phiếu lý lịch tư pháp số 1 không?

Trả lời:

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 41 Luật Lý lịch tư pháp 2009 thì phiếu lý lịch tư pháp số 1 cấp cho cá nhân, cơ quan, tổ chức quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 7 của Luật này, cụ thể bao gồm:

Công dân Việt Nam, người nước ngoài đã hoặc đang cư trú tại Việt Nam có quyền yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp của mình.

Cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội có quyền yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp để phục vụ công tác quản lý nhân sự, hoạt động đăng ký kinh doanh, thành lập, quản lý doanh nghiệp, hợp tác xã.

Như vậy, kể cả người nước ngoài khi đã hoặc đang cư trú tại Việt Nam có quyền yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp số 1 nêu trên.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin