Khi chứng thực hợp đồng tặng cho đất có bắt buộc phải xuất trình giấy khai sinh không?

Ngày hỏi:22/11/2022

Có bắt buộc phải xuất trình giấy khai sinh khi chứng thực hợp đồng tặng cho đất không? Có phải tiến hành công chứng hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất khi bố mẹ tặng cho con cái không? Nhận tặng cho quyền sử dụng đất có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không? 

Chào anh chị Luật sư, Em là cháu ngoại, hiện đang sống cùng bà ngoại và cùng chung hộ khẩu với em. Hiện ngoại muốn cho em toàn bộ quyền sử dụng đất. Khi em đi làm hợp đồng tặng cho thì có gặp khó khăn là cấp chính quyền yêu cầu bà ngoại em phải xuất trình giấy khai sinh nhưng ngoại không còn giấy khai sinh thì có chuyển nhượng được không?

Mong anh chị Luật sư tư vấn. Em cảm ơn. 

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Có bắt buộc phải xuất trình giấy khai sinh khi chứng thực hợp đồng tặng cho đất không?

Tại Khoản 1 Điều 36 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định thủ tục chứng thực hợp đồng, giao dịch, theo đó:

1. Người yêu cầu chứng thực nộp 01 (một) bộ hồ sơ yêu cầu chứng thực, gồm các giấy tờ sau đây:

a) Dự thảo hợp đồng, giao dịch;

b) Bản sao Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn giá trị sử dụng của người yêu cầu chứng thực;

c) Bản sao giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc bản sao giấy tờ thay thế được pháp luật quy định đối với tài sản mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng trong trường hợp hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản đó; trừ trường hợp người lập di chúc đang bị cái chết đe dọa đến tính mạng.

Bản sao giấy tờ quy định tại Điểm b và Điểm c của Khoản này được xuất trình kèm bản chính để đối chiếu.

Theo đó, khi bạn đi chứng thực hợp đồng tặng cho thì chỉ phải xuất trình các giấy tờ nêu trên và không cần giấy khai sinh khi chứng thực hợp đồng.

2. Có phải tiến hành công chứng hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất khi bố mẹ tặng cho con cái không?

Theo Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

Như vậy, khi lập hợp đồng tặng cho phải tiến hành công chứng, chứng thực hợp đồng khi bố mẹ tặng cho con cái và việc công chứng, chứng thực sẽ được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng, Ủy ban nhân dân cấp xã.

3. Nhận tặng cho quyền sử dụng đất có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 99 Luật đất đai 2013 quy định Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho những trường hợp sau đây:

a) Người đang sử dụng đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại các điều 100, 101 và 102 của Luật này;

b) Người được Nhà nước giao đất, cho thuê đất từ sau ngày Luật này có hiệu lực thi hành;

c) Người được chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, được thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; người nhận quyền sử dụng đất khi xử lý hợp đồng thế chấp bằng quyền sử dụng đất để thu hồi nợ;

d) Người được sử dụng đất theo kết quả hòa giải thành đối với tranh chấp đất đai; theo bản án hoặc quyết định của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án hoặc quyết định giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo về đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã được thi hành;

đ) Người trúng đấu giá quyền sử dụng đất;

e) Người sử dụng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế;

g) Người mua nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất;

h) Người được Nhà nước thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; người mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước;

i) Người sử dụng đất tách thửa, hợp thửa; nhóm người sử dụng đất hoặc các thành viên hộ gia đình, hai vợ chồng, tổ chức sử dụng đất chia tách, hợp nhất quyền sử dụng đất hiện có;

k) Người sử dụng đất đề nghị cấp đổi hoặc cấp lại Giấy chứng nhận bị mất.

Với quy định này, khi cá nhân được nhận tặng cho quyền sử dụng đất thì cá nhân này vẫn được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền xem xét cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.