Hài cốt của chồng nước ngoài có được vợ là người Việt Nam mang về Việt Nam chôn cất không?

Ngày hỏi:19/11/2022

Vợ là người Việt Nam có được mang hài cốt của chồng người nước ngoài về Việt Nam chôn cất không? Vợ có thể xin giấy phép nhập cảnh hài cốt của chồng người nước ngoài về Việt Nam không? Người đề nghị cấp giấy phép nhập cảnh hài cốt hồ sơ bao gồm những giấy tờ gì?

Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề cần được giải đáp. Chồng tôi là người Singapore, anh ấy đang làm việc ở bên đấy, anh ấy có đăng ký thường trú tại Việt Nam. Không may là chồng tôi đã qua đời vì tai nạn giao thông ở bên Singapore, cho tôi hỏi là tôi có thể mang hài cốt của chồng tôi về Việt Nam để chôn cất không? Tôi có thể xin giấy phép nhập cảnh hài cốt của chồng tôi không? Nếu được thì hồ sơ bao gồm những giấy tờ nào?

Rất mong được Ban biên tập giải đáp, tôi cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Vợ là người Việt Nam có được mang hài cốt của chồng người nước ngoài về Việt Nam chôn cất không?

Tại Điều 3 Thông tư 01/2011/TT-BNG quy định thi hài, hài cốt, tro cốt được phép đưa về Việt Nam như sau:

1. Trừ trường hợp nêu tại khoản 3 Điều này, thi hài, hài cốt, tro cốt có thể đưa về Việt Nam, nếu người chết là:

a. Công dân Việt Nam có đăng ký thường trú tại Việt Nam;

b. Người Việt Nam cư trú ở nước ngoài có thân nhân (cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, chồng, vợ, con đẻ, con nuôi, anh ruột, chị ruột, em ruột, ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, cháu ruột của người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại) thường trú tại Việt Nam;

c. Người nước ngoài thường trú tại Việt Nam.

2. Việc đưa về Việt Nam thi hài, hài cốt, tro cốt của những người thuộc diện chưa được phép nhập cảnh vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội, được xem xét giải quyết đối với từng trường hợp cụ thể.

3. Không đưa về Việt Nam thi hài của người chết do mắc bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Luật phòng, chống bệnh truyền nhiễm ngày 21/11/2007 (bệnh cúm A-H5N1; bệnh dịch hạch; bệnh đậu mùa; bệnh sốt xuất huyết do vi rút Ê-bô-la (Ebola); Lát-sa (Lassa) hoặc Mác-bớc (Marburg); bệnh sốt Tây sông Nin (Nile); bệnh sốt vàng; bệnh tả; bệnh viêm đường hô hấp cấp nặng do vi rút và các bệnh truyền nhiễm nguy hiểm mới phát sinh chưa rõ tác nhân gây bệnh).

Như vậy, theo quy định trên hài cốt của người nước ngoài thường trú tại Việt Nam có thể đưa về Việt Nam. Chồng của bạn là người Singapore và đã chết ở bên đấy thì bạn vẫn có thể mang hài cốt của chồng bạn về Việt Nam để chôn cất.

2. Vợ có thể xin giấy phép nhập cảnh hài cốt của chồng người nước ngoài về Việt Nam không?

Theo Điều 5 Thông tư 01/2011/TT-BNG quy định người đề nghị cấp Giấy phép như sau:

Cá nhân, pháp nhân, cơ quan, tổ chức có thể đề nghị cấp Giấy phép nếu thuộc các trường hợp sau:

1. Thân nhân của người chết;

2. Người được thân nhân của người chết ủy quyền bằng văn bản;

3. Cơ quan/đơn vị chủ quản của người chết; hoặc bạn bè, người quen của người chết, nếu người chết không có thân nhân hoặc thân nhân không phản đối việc đưa thi hài, hài cốt, tro cốt về nước.

Do đó, theo quy định trên bạn là vợ thì bạn là thân nhân của chồng bạn. Bạn có thể đề nghị cấp giấy phép nhập cảnh hài cốt của chồng bạn từ Singapore về Việt Nam.

3. Người đề nghị cấp giấy phép nhập cảnh hài cốt hồ sơ bao gồm những giấy tờ gì?

Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Thông tư 01/2011/TT-BNG quy định thủ tục cấp Giấy phép như sau:

1. Người đề nghị cấp Giấy phép nộp 01 bộ hồ sơ gồm:

a. 01 đơn đề nghị đưa thi hài, hài cốt, tro cốt về nước theo mẫu số 01/NG-LS ban hành kèm theo Thông tư này;

b. Giấy tờ chứng minh người đề nghị thuộc diện nêu tại Điều 5 Thông tư này:

- 01 bản chụp hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị xuất cảnh, nhập cảnh của người đề nghị;

- 01 bản chụp giấy tờ chứng minh quan hệ thân nhân với người chết;

- 01 bản chụp sổ hộ khẩu của người đề nghị trong trường hợp người chết thuộc diện nêu tại điểm b khoản 1 Điều 3 Thông tư này;

- 01 bản gốc văn bản ủy quyền trong trường hợp người đề nghị thuộc diện nêu tại khoản 2 Điều 5 Thông tư này;

- 01 bản gốc văn bản đề nghị trong trường hợp người đề nghị là cơ quan, đơn vị chủ quản của người chết nêu tại khoản 3 Điều 5 Thông tư này;

c. Giấy tờ chứng minh người chết thuộc diện nêu tại Điều 3 Thông tư này:

- Bản gốc hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị xuất cảnh, nhập cảnh của người chết (nếu có);

- 01 bản chụp Giấy phép thường trú tại Việt Nam của người chết trong trường hợp người chết thuộc diện nêu tại điểm c khoản 1 Điều 3 Thông tư này;

- 01 bản chụp giấy chứng tử do cơ quan có thẩm quyền của người nước ngoài hoặc Cơ quan đại diện cấp;

- 01 bản chụp giấy chứng nhận vệ sinh, kiểm dịch y tế do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp (đối với thi hài); giấy chứng nhận khai quật và giấy chứng nhận vệ sinh, kiểm dịch y tế do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp (đối với hài cốt); giấy chứng nhận hỏa thiêu thi hài (đối với tro cốt);

- 01 bản chụp Đơn xin phép mang thi hài, hài cốt, tro cốt của người thân về chôn cất, bảo quản tại địa phương theo mẫu số 02/NG-LS có xác nhận đồng ý của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn của Việt Nam cấp hoặc cơ quan quản lý nghĩa trang, nếu người chết thuộc diện nêu tại điểm b khoản 1 Điều 3 Thông tư này.

Như vậy, khi bạn đề nghị giấy phép nhập cảnh hài cốt của chồng bạn thì hồ sơ sẽ bao gồm những giấy tờ sau:

- 01 đơn đề nghị đưa thi hài, hài cốt, tro cốt về nước theo mẫu số 01/NG-LS ban hành kèm theo Thông tư này;

- Giấy chứng minh bạn là vợ (thân nhân) của chồng bạn;

- Giấy tờ chứng minh chồng bạn là người nước ngoài có đăng ký thường trú tại Việt Nam.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.