Xử lý hình sự như thế nào đối với tài xế chơi ma túy lái xe gây tai nạn làm chết hai người?

Ngày hỏi:13/04/2022

Tài xế chơi ma túy lái xe gây tai nạn làm chết hai người bị xử lý hình sự như thế nào? Chở bạn đi mua ma túy có vi phạm pháp luật? Người dưới 14 tuổi tàng trữ, vận chuyển ma túy sẽ không bị xử lý?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Tài xế chơi ma túy lái xe gây tai nạn làm chết hai người bị xử lý hình sự như thế nào?

Tài xế xe tải sử dụng ma túy lái xe gây tai nạn làm chết 02 người thì bị xử lý hình sự thế nào? Nhờ tư vấn, hỗ trợ quy định giúp.

Trả lời:

Điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà trong cơ thể có chất ma túy là một trong những hành vi bị nghiêm cấm theo quy định của Luật giao thông đường bộ 2008. Là hành vi vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ.

Khoản 72 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có quy định về Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ:

1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Làm chết người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;

b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;

c) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

đ) Làm chết 02 người;

e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;

g) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Làm chết 03 người trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;

c) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.

4. Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ trong trường hợp có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả quy định tại một trong các điểm a, b và c khoản 3 Điều này nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, trường hợp tài xế xe tải lái xe mà trong người có chất ma túy, gây tai nạn giao thông làm chết 02 người thì sẽ bị truy tố về Tội này và có thể bị phạt tù đến 10 năm.

Chở bạn đi mua ma túy có vi phạm pháp luật?

Cho em hỏi, em chở bạn đi mua ma túy nhưng em không có sử dụng ma túy đó, thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Mong sớm được giải đáp.

Trả lời:

Căn cứ Khoản 67 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có quy định như sau

Người nào vận chuyển trái phép chất ma túy mà không nhằm mục đích sản xuất, mua bán, tàng trữ trái phép chất ma túy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi quy định tại Điều này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc một trong các tội quy định tại các điều 248, 249, 251 và 252 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

b) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có khối lượng từ 01 gam đến dưới 500 gam;

c) Heroine, Cocaine, Methamphetamine, Amphetamine, MDMA hoặc XLR-11 có khối lượng từ 0,1 gam đến dưới 05 gam;

d) Lá cây côca; lá khát (lá cây Catha edulis); lá, rễ, thân, cành, hoa, quả của cây cần sa hoặc bộ phận của cây khác có chứa chất ma túy do Chính phủ quy định có khối lượng từ 01 kilôgam đến dưới 10 kilôgam;

đ) Quả thuốc phiện khô có khối lượng từ 05 kilôgam đến dưới 50 kilôgam;

e) Quả thuốc phiện tươi có khối lượng từ 01 kilôgam đến dưới 10 kilôgam;

g) Các chất ma túy khác ở thể rắn có khối lượng từ 01 gam đến dưới 20 gam;

h) Các chất ma túy khác ở thể lỏng có thể tích từ 10 mililít đến dưới 100 mililít;

i) Có 02 chất ma túy trở lên mà tổng khối lượng hoặc thể tích của các chất đó tương đương với khối lượng hoặc thể tích chất ma túy quy định tại một trong các điểm từ điểm b đến điểm h khoản này.

Như vậy, theo quy định như trên hành vi chở bạn đi mua ma túy có thể được xem là hành vi vận chuyển trái phép chất ma túy và có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với mức phạt thấp nhất là phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

Trong trường hợp của bạn, bạn cần chứng minh được việc bạn có biết người bạn chở đang muốn đi mua ma túy hay không. Nếu bạn biết nhưng vẫn chở người này đi thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự như quy định trên.

Người dưới 14 tuổi tàng trữ, vận chuyển ma túy sẽ không bị xử lý?

Người dưới 14 tuổi có hành vi tàng trữ vận chuyển mua bán trái phép chất ma túy bị xử lý như thế nào?

Trả lời:

- Theo Khoản 3 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định: Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

- Căn cứ Khoản 2 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định:

+ Tội phạm rất nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội rất lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 07 năm tù đến 15 năm tù.

+ Tội phạm đặc biệt nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội đặc biệt lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 15 năm tù đến 20 năm tù, tù chung thân hoặc tử hình.

...

Theo điểm a khoản 1 Điều 5 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, người từ đủ 14 tuổi - dưới 16 tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính về vi phạm hành chính do cố ý; người từ đủ 16 tuổi trở lên bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính.

Như vậy, nếu người dưới 14 tuổi có hàng vi tàng trữ vận chuyển trái phép chất ma túy theo khối lượng luật định cũng sẽ không bị xử lý hình sự và xử lý hành chính. Tuy nhiên phương tiện vi phạm sẽ bị tịch thu.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.