Có chứng chỉ kế toán có được thi viên chức làm kế toán trường học?

Ngày hỏi:11/04/2022

Có được thi viên chức làm kế toán trường học khi có chứng chỉ kế toán hay không? Điều kiện đăng ký dự thi viên chức theo quy định hiện hành? Người sử dụng chất ma túy có được dự thi viên chức không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Có được thi viên chức làm kế toán trường học khi có chứng chỉ kế toán hay không?

Tôi học khoa quản trị kinh doanh và có chứng chỉ kế toán. Xin hỏi, nếu tôi dự thi vào làm kế toán trường học có được không?

Trả lời:

Theo Khoản 1 Điều 22 Luật viên chức 2010 quy định: Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển viên chức:

- Có quốc tịch Việt Nam và cư trú tại Việt Nam;

- Từ đủ 18 tuổi trở lên. Đối với một số lĩnh vực hoạt động văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao, tuổi dự tuyển có thể thấp hơn theo quy định của pháp luật; đồng thời, phải có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật;

- Có đơn đăng ký dự tuyển;

- Có lý lịch rõ ràng;

- Có văn bằng, chứng chỉ đào tạo, chứng chỉ hành nghề hoặc có năng khiếu kỹ năng phù hợp với vị trí việc làm;

- Đủ sức khoẻ để thực hiện công việc hoặc nhiệm vụ;

- Đáp ứng các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí việc làm do đơn vị sự nghiệp công lập xác định nhưng không được trái với quy định của pháp luật.

Còn tại Điều 5 Nghị định 115/2020/NĐ-CP của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức quy định về điều kiện đăng ký dự tuyển viên chức như sau:

- Điều kiện đăng ký dự tuyển thực hiện theo quy định tại Điều 22 Luật Viên chức. Cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức quy định tại khoản 1 Điều 24 Luật Viên chức được bổ sung các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí việc làm quy định tại điểm g khoản 1 Điều 22 Luật Viên chức nhưng không thấp hơn các tiêu chuẩn chung, không được trái với quy định của pháp luật, không được phân biệt loại hình đào tạo.

- Người đăng ký dự tuyển vào vị trí việc làm trong các đơn vị sự nghiệp công lập thuộc lĩnh vực văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao có thể thấp hơn 18 tuổi nhưng phải từ đủ 15 tuổi trở lên và được sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật.

Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên nếu như trường học mà bạn dự định thi viên chức có nhu cầu sử dụng kế toán có trình độ chứng chỉ thì bạn đủ điều kiện dự thi viên chức. Còn nếu như nhà trường yêu cầu người có trình độ kế toán trừ trung cấp trở lên thì bạn sẽ không đủ điều kiện dự thi kỳ tuyển dụng viên chức.

Điều kiện đăng ký dự thi viên chức theo quy định hiện hành

Điều kiện đăng ký dự thi viên chức theo quy định hiện hành. Tôi có 1 đứa em thi viên chức năm học 2013- 2014 dạy cấp 2 môn tin học, tập sự 12 tháng tại trường cấp 2. Cuối năm xét vào biên chế của trường lấy 2 tiết dự giờ 12,5 và 12.0 phe yếu. Hiệu trưởng trường phe không đạt nên em tôi không vào được biên chế năm học 2014 - 2015, qua 2 năm học 2014- 2015 và 2016 – 2017 rồi. Nay tôi xin nhờ Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn giúp, em tôi có được thi lại viên chức năm tới không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập. Chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Điều 24 Nghị định 115/2020/NĐ-CP quy định về bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp viên chức đối với người tập sự sau khi hết thời gian tập sự như sau:

1. Khi hết thời gian tập sự, người tập sự phải báo cáo kết quả tập sự bằng văn bản theo các nội dung quy định tại khoản 3 Điều 21 Nghị định này; người hướng dẫn tập sự có trách nhiệm nhận xét, đánh giá kết quả tập sự đối với người tập sự bằng văn bản. Các văn bản này được gửi người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

2. Chậm nhất 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được báo cáo của người tập sự và nhận xét, đánh giá của người hướng dẫn tập sự, người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập đánh giá phẩm chất chính trị, đạo đức và kết quả công việc của người tập sự. Trường hợp người tập sự đạt yêu cầu, người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập quyết định theo thẩm quyền hoặc có văn bản đề nghị cơ quan có thẩm quyền quản lý đơn vị sự nghiệp công lập quyết định bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp và xếp lương cho viên chức được tuyển dụng.

Điều 25 Nghị định 115/2020/NĐ-CP quy định về chấm dứt hợp đồng làm việc đối với người tập sự:

1. Người tập sự bị chấm dứt hợp đồng làm việc và hủy bỏ quyết định tuyển dụng khi không đạt yêu cầu sau thời gian tập sự hoặc có hành vi vi phạm đến mức phải xem xét xử lý kỷ luật theo quy định của pháp luật.

2. Người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập chấm dứt hợp đồng làm việc và báo cáo cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức hủy bỏ quyết định tuyển dụng đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này.

3. Người tập sự bị chấm dứt hợp đồng làm việc được đơn vị sự nghiệp công lập trợ cấp 01 tháng lương, phụ cấp hiện hưởng và tiền tàu xe về nơi cư trú.

Theo quy định trên, nếu viên chức không đạt yêu cầu sau thời gian tập sự thì sẽ bị chấm dứt hợp đồng làm việc. Tuy nhiên, em bạn vẫn tiếp tục làm việc tại trường.

Nay muốn tiếp tục thi viên chức thì em bạn phải đảm bảo điều kiện đăng ký dự tuyển theo quy định tại Điều 22 Luật viên chức 2010 được sửa đổi bởi Điểm a Khoản 12 Điều 2 Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi 2019 như sau:

Điều 22. Điều kiện đăng ký dự tuyển

1. Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển viên chức:

a) Có quốc tịch Việt Nam và cư trú tại Việt Nam;

b) Từ đủ 18 tuổi trở lên. Đối với một số lĩnh vực hoạt động văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao, tuổi dự tuyển có thể thấp hơn theo quy định của pháp luật; đồng thời, phải có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật;

c) Có đơn đăng ký dự tuyển;

d) Có lý lịch rõ ràng;

đ) Có văn bằng, chứng chỉ đào tạo, chứng chỉ hành nghề hoặc có năng khiếu kỹ năng phù hợp với vị trí việc làm;

e) Đủ sức khoẻ để thực hiện công việc hoặc nhiệm vụ;

g) Đáp ứng các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí việc làm do đơn vị sự nghiệp công lập xác định nhưng không được trái với quy định của pháp luật.

2. Những người sau đây không được đăng ký dự tuyển viên chức:

a) Mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

b) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành bản án, quyết định về hình sự của Tòa án; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng.

Như vậy, nếu nay em bạn có đủ điều kiện dự tuyển thi viên chức theo quy định trên và các điều kiện do đơn vị tuyển dụng yêu cầu thì em bạn sẽ được dự thi kỳ thi viên chức sắp tới.

Người sử dụng chất ma túy có được dự thi viên chức không?

Gần nhà tôi có một người từng sử dụng ma túy, chỉ hàng xóm mới biết, tuy nhiên mới đây người này có đăng ký thi tuyển viên chức. Cho hỏi trong trường hợp trên thì người này có được dự thi viên chức để trở thành viên chức không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 2 Điều 22 Luật viên chức 2010 được sửa đổi bởi Điểm a Khoản 12 Điều 2 Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi 2019 quy định những người sau đây không được đăng ký dự tuyển viên chức:

+ Mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

+ Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành bản án, quyết định về hình sự của Tòa án; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng.

Theo Điều 24 Bộ luật dân sự 2015 quy định hạn chế năng lực hành vi dân sự như sau:

+ Người nghiện ma túy, nghiện các chất kích thích khác dẫn đến phá tán tài sản của gia đình thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án có thể ra quyết định tuyên bố người này là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

+ Tòa án quyết định người đại diện theo pháp luật của người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự và phạm vi đại diện.

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp thì người này đã từng sử dụng ma túy, tuy nhiên không bị tòa án tuyên bố bị hạn chế năng lực hành vi dân sự. Do đó nếu người này đáp ứng đầy đủ các điều kiện thì vẫn được dự tuyển viên chức.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin