Có được hoãn nghĩa vụ quân sự khi viêm da cơ địa không?

Ngày hỏi:13/04/2022

Viêm da cơ địa có được hoãn nghĩa vụ quân sự không? Cháu trực tiếp nuôi dưỡng cô ruột thì có được hoãn nghĩa vụ quân sự? Sinh viên trong thời gian bảo lưu có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Viêm da cơ địa có được hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Cho em hỏi là bị viêm da cơ địa bong hết da ở hai bàn tay có phải đi nghĩa vụ quân sự hay không?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 được bổ sung bởi Điểm c Khoản 1 Điều 49 Luật Dân quân tự vệ 2019 quy định về tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ:

- Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

+ Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

...

Tại Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì:

4. Cách phân loại sức khỏe

Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại, cụ thể như sau:

a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

Căn cứ Bảng Phân loại sức khỏe được ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP có quy định:

STT

BỆNH TẬT

ĐIỂM

166

Viêm da dị ứng

- Viêm da dị ứng/kích thích

3

- Chàm vi khuẩn

3

- Chàm hóa do bệnh da khác (nấm, tiếp xúc…)

4

- Á sừng liên cầu, á sừng vùng đầu (chàm không rõ nguyên nhân)

2

- Viêm da cơ địa

6

- Viêm da dầu

4

- Tổ đỉa

5

- Viêm da thần kinh

+ Khu trú

4

+ Lan tỏa (nhiều nơi)

5

Theo thông tin bạn cung cấp bạn bị viêm da cơ địa. Đây là loại bệnh mà theo bảng Phân loại sức khỏe nêu trên chỉ đạt điểm 6. Theo đó, nếu chỉ có 1 chỉ tiêu bị điểm 6 thì sức khỏe của bạn bị phân loại sức khỏe loại 6. Bạn không đủ sức khỏe tham gia nghĩa vụ quân sự vì sức khỏe phải đạt loại 1, 2, 3 (không có tật khúc xạ ở mắt) thì mới được tham gia nghĩa vụ quân sự.

Như vậy, bạn bị bệnh viêm da cơ địa thì được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.

Cháu trực tiếp nuôi dưỡng cô ruột thì có được hoãn nghĩa vụ quân sự?

Em là người thân duy nhất trực tiếp nuôi dưỡng cô ruột em, theo Điều 41 thì em có được tạm hoãn không ạ?

Trả lời:

Tại Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 được bổ sung bởi Điểm c Khoản 1 Điều 49 Luật Dân quân tự vệ 2019 quy định tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

- Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

- Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

...

Hiện trong lĩnh vực này không có văn bản cụ thể định nghĩa thân nhân bao gồm những ai, do đó trường hợp cháu là người duy nhất nuôi dưỡng cô ruột có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự hay không thì sẽ do cơ quan có thẩm quyền xem xét, quyết định.

Sinh viên trong thời gian bảo lưu có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự?

Dạ thưa luật sư, cháu đang học đại học nhưng lại muốn nghỉ để năm sau chuyển sang trường khác để học lại. Cho cháu hỏi là cháu có thuộc diện hoãn NVQS hay không ạ?

Trả lời:

Tại Điểm g Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 được bổ sung bởi Điểm c Khoản 1 Điều 49 Luật Dân quân tự vệ 2019 quy định:

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Trường hợp bạn bảo lưu thì không tính vào thời gian đào tạo tại trường nên không thuộc đối tượng tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin