Công chứng viên thu thêm phí phát sinh ngoài khoản chi phí đã thỏa thuận có vi phạm pháp luật không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Công chứng viên có được thu thêm phí phát sinh ngoài khoản chi phí đã thỏa thuận không? Công chứng viên thu thêm phí phát sinh ngoài khoản chi phí đã thỏa thuận bị phạt bao nhiêu tiền?

Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề cần được giải đáp. Ngày 10/9 tôi có đến Văn phòng công chứng S để dịch hợp đồng sang tiếng Việt và công chứng bản dịch đấy. Ban đầu công chứng viên G báo tổng chi phí của tôi là 300.000 đồng, sau đó tôi có việc nên phải đi một lúc. Lúc tôi quay lại để lấy bản dịch thì công chứng viên G lại báo chi phí lên thêm 100.000 đồng để bồi dưỡng cho bạn phiên dịch viên. Cho tôi hỏi hành vi này của công chứng viên có vi phạm luật không? Nếu có thì công chứng viên ấy bị xử phạt như thế nào?

Rất mong được Ban biên tập, tôi cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Công chứng viên có được thu thêm phí phát sinh ngoài khoản chi phí đã thỏa thuận không?

Tại Điều 9 Quy tắc Đạo đức hành nghề công chứng ban hành kèm theo Thông tư 11/2012/TT-BTP quy định những việc công chứng viên không được làm trong quan hệ với người yêu cầu công chứng như sau:

1. Sách nhiễu, gây khó khăn cho người yêu cầu công chứng.

2. Nhận, đòi hỏi bất kỳ một khoản tiền, lợi ích nào khác từ người yêu cầu công chứng ngoài phí công chứng, thù lao công chứng và chi phí khác đã được quy định, xác định, thoả thuận.

3. Nhận tiền hoặc bất kỳ lợi ích vật chất nào khác từ người thứ ba để thực hiện hoặc không thực hiện việc công chứng dẫn tới hậu quả gây thiệt hại đến lợi ích chính đáng của người yêu cầu công chứng và các bên liên quan.

4. Sử dụng thông tin biết được từ việc công chứng để mưu cầu lợi ích cá nhân.

5. Thực hiện công chứng trong trường hợp mục đích và nội dung của hợp đồng, giao dịch vi phạm pháp luật, trái đạo đức xã hội.

6. Đưa ra những lời hứa hẹn nhằm lôi kéo người yêu cầu công chứng hoặc tự ý thu tăng hoặc giảm phí công chứng, thù lao công chứng so với quy định và sự thỏa thuận.

7. Công chứng các hợp đồng, giao dịch có liên quan về mặt lợi ích giữa công chứng viên và người yêu cầu công chứng.

8. Thông đồng, tạo điều kiện cho người yêu cầu công chứng xâm phạm quyền và lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân khác.

9. Trả tiền hoa hồng, chiết khấu cho người yêu cầu công chứng hoặc người môi giới.

10. Câu kết với người yêu cầu công chứng, những người có liên quan làm sai lệch nội dung của văn bản công chứng và hồ sơ đã công chứng.

Như vậy, theo quy định trên thì công chứng viên không được phép thu thêm một chi phí phát sinh nào ngoài khoản chi phí đã thỏa thuận trước đó.

Hành vi yêu cầu bạn trả thêm chi phí để bồi dưỡng cho phiên dịch viên của công chứng viên G là vi phạm pháp luật.

2. Công chứng viên thu thêm phí phát sinh ngoài khoản chi phí đã thỏa thuận bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo Khoản 3 và Khoản 9 Điều 15 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định hành vi vi phạm quy định hoạt động hành nghề công chứng như sau:

3. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Tiết lộ thông tin về nội dung công chứng mà không được sự đồng ý bằng văn bản của người yêu cầu công chứng, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

b) Công chứng khi thiếu chữ ký của công chứng viên; chữ ký hoặc dấu điểm chỉ của người yêu cầu công chứng vào từng trang của hợp đồng, giao dịch;

c) Công chứng khi không kiểm tra, đối chiếu bản chính giấy tờ trong hồ sơ công chứng theo quy định trước khi ghi lời chứng, ký vào từng trang của hợp đồng, giao dịch;

d) Nhận, đòi hỏi tiền hoặc lợi ích khác từ người yêu cầu công chứng ngoài phí công chứng theo quy định, thù lao công chứng đã xác định và chi phí khác đã thoả thuận;

đ) Không chứng kiến việc người yêu cầu công chứng, người làm chứng, người phiên dịch ký hoặc điểm chỉ vào hợp đồng, giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

e) Ghi lời chứng trong văn bản công chứng không đầy đủ nội dung theo quy định;

g) Ghi lời chứng không chính xác về tên hợp đồng, giao dịch; chủ thể hợp đồng, giao dịch; thời gian hoặc địa điểm công chứng;

9. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Kiến nghị cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền xem xét, xử lý đối với giấy tờ, văn bản bị tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung quy định tại điểm m khoản 2 và điểm h khoản 4 Điều này;

b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm d khoản 3, điểm i khoản 4, khoản 5, điểm a khoản 6 và khoản 7 Điều này;

c) Buộc tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thông báo cho cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền, nghĩa vụ liên quan về hành vi vi phạm quy định tại các điểm m và q khoản 3, các điểm a, b, d, đ, e, g, p và q khoản 4, khoản 5, các điểm b và c khoản 6 Điều này.

Do đó, công chứng viên G đã thu thêm chi phí phát sinh ngoài khoản chi phí đã thỏa thuận ban đầu bạn thì bị phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Ngoài ra, buộc công chứng viên G đấy phải nộp lại số lợi bất hợp phát có từ việc thu thêm chi phí phát sinh.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin