Trường mầm non nếu không đi vào hoạt động sau bao lâu sẽ bị đình chỉ?

Ngày hỏi:07/10/2022

Trường mầm non sẽ bị đình chỉ sau bao lâu nếu không đi vào hoạt động? Ai có thẩm quyền cấp giấy phép thành lập trường mầm non tư thục? Có bắt buộc phải có cơ sở trước để xin phép hoạt động trường mầm non không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Trường mầm non sẽ bị đình chỉ sau bao lâu nếu không đi vào hoạt động?

Cho tôi hỏi trường hợp Chủ tịch Quận đã cho phép và quyết định thành lập trường mầm non, những người đứng đầu nhà trường cũng hoàn thiện xong hồ sơ. Tuy nhiên hơn 18 tháng vẫn chưa đi vào hoạt động giáo dục. Nên tôi muốn biết thời gian trên đủ để đình chỉ trường chưa?

Trả lời:

Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 8 Nghị định 46/2017/NĐ-CP quy định các trường hợp đình chỉ như sau:

- ...................

- Người cho phép hoạt động giáo dục không đúng thẩm quyền;

- Không triển khai hoạt động giáo dục trong thời hạn 01 năm kể từ ngày được phép hoạt động giáo dục.

Như vậy, trường hợp mà bạn đề cập đã hơn 18 tháng đồng nghĩa với việc sẽ bị đình chỉ theo quy định pháp luật.

Ai có thẩm quyền cấp giấy phép thành lập trường mầm non tư thục?

Chào anh chị, tôi dự định sắp tới sẽ mở trường mầm non tư thục tại Bình Thuận, nhưng có thắc mắc là trường mầm non có phải thành lập theo hình thức doanh nghiệp, nhờ anh chị cho tôi hỏi trường tôi thành lập theo quy định của luật doanh nghiệp hay như thế nào? Nhờ tư vấn.

Trả lời:

Căn cứ Khoản 1 Điều 4 Nghị định 46/2017/NĐ-CP quy định: Chủ tịch Ủy ban nhân dân quận, huyện, thành phố, thị xã thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp huyện) quyết định thành lập trường mẫu giáo, trường mầm non, nhà trẻ công lập hoặc cho phép thành lập trường mẫu giáo, trường mầm non, nhà trẻ dân lập, tư thục.

Như vậy, bạn muốn thành lập trường mầm non tư thục thì nộp hồ sơ đề nghị thành lập trường mầm non đến Ủy ban nhân dân cấp huyện để đăng ký thành lập trường. Do đó trường mầm non không thuộc phạm vi điều chỉnh của pháp luật về doanh nghiệp.

Có bắt buộc phải có cơ sở trước để xin phép hoạt động trường mầm non không?

Chào luật sư, hiện tại tôi đang xây dựng trường mầm non tư thục và đã được Chủ tịch ủy ban nhân dân cấp huyện cho phép thành lập trường. Cơ sở vật chất đang trong giai đoạn hoàn thiện, tôi biết xin giấy phép hoạt động trường mầm non khá lâu, vậy bây giờ tôi xin rồi khi nào hoàn thiện sẽ hoạt động thì có được không? Nhờ tư vấn.

Trả lời:

- Theo quy định tại Điều 5 nghị định 46/2017/NĐ-CP thì điều kiện để trường mầm non hoạt động giáo dục là phải có trường sở, cơ sở vật chất, thiết bị đáp ứng yêu cầu thiết yếu, duy trì và phát triển hoạt động giáo dục. (Điều kiện cụ thể bạn có thể tham khảo tại Điều 5 nghị định này).

- Theo Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2017/NĐ-CP đã được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 135/2018/NĐ-CP quy định như sau:

+ Phòng Giáo dục và Đào tạo tiếp nhận và tổ chức thẩm định hồ sơ. Nếu hồ sơ chưa đúng quy định thì thông báo bằng văn bản những nội dung cần chỉnh sửa, bổ sung cho trường mẫu giáo, trường mầm non trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ; nếu hồ sơ đúng quy định thì thông báo kế hoạch thẩm định thực tế tại trường mầm non.

+ Trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày thông báo kế hoạch thẩm định thực tế, Phòng Giáo dục và Đào tạo chủ trì, phối hợp với các phòng chuyên môn có liên quan tổ chức thẩm định thực tế.

+ Trong thời hạn 05 ngày làm việc, nếu trường mầm non đáp ứng các điều kiện theo quy định thì Trưởng Phòng Giáo dục và Đào tạo ra quyết định cho phép hoạt động giáo dục; nếu chưa đáp ứng các điều kiện theo quy định thì thông báo bằng văn bản, nêu rõ lý do.

Kết luận:

- Theo quy định thì bắt buộc phải có cơ sở vật chất đầy đủ thì mới được cấp phép hoạt động giáo dục.

- Thời gian mà Phòng giáo dục và đào tạo thẩm định có thể giao động từ ngày làm việc thứ 6 - 20 kể từ ngày nộp hồ sơ. Do đó nếu cở sở vật chất bạn đáp ứng kịp trong ngày làm việc thứ 6 kể từ ngày nộp hồ sơ thì mới nên xin cấp phép hoạt động giáo dục, còn nếu không kịp thì chờ đáp ứng rồi xin phép.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin