Trong thời hạn bao lâu thì Giấy chứng nhận lưu hành thuốc thú y được gia hạn hết giá trị?

Ngày hỏi:27/07/2022

Giấy chứng nhận lưu hành thuốc thú y được gia hạn có giá trị trong thời hạn bao lâu? Không có Giấy chứng nhận lưu hành khi nhập khẩu thuốc thú y bị phạt bao nhiêu tiền? 

Chào anh/chị Luật sư, em tham gia hành nghề bác sĩ thú y đã lâu và hiện tại cũng có bán thuốc thú y, vừa mới được cấp lại Giấy chứng nhận lưu hành thuốc thú y và em có thắc mắc là Giấy chứng nhận lưu hành thuốc thú y được gia hạn có giá trị trong thời hạn bao lâu?

Xin nhờ anh chị Luật sư tư vấn giải đáp. Em chân thành cảm ơn. 

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Giấy chứng nhận lưu hành thuốc thú y được gia hạn có giá trị trong thời hạn bao lâu?

Theo Điều 81 Luật thú y 2015 quy định việc gia hạn Giấy chứng nhận lưu hành thuốc thú y, cụ thể như sau:

1. Trước thời hạn 03 tháng tính đến ngày hết hạn của Giấy chứng nhận lưu hành thuốc thú y, tổ chức, cá nhân có nhu cầu gia hạn nộp hồ sơ đăng ký gia hạn.

2. Hồ sơ đăng ký gia hạn bao gồm:

a) Đơn đăng ký gia hạn;

b) Bản sao Giấy chứng nhận lưu hành thuốc thú y đã được cấp;

c) Kết quả phân tích chất lượng sản phẩm của nhà sản xuất; kết quả kiểm nghiệm chất lượng thuốc thú y của phòng thử nghiệm được chỉ định tại Việt Nam;

d) Giấy chứng nhận thực hành tốt sản xuất thuốc thú y hoặc Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thuốc thú y; đối với thuốc thú y nhập khẩu còn phải có Giấy chứng nhận lưu hành thuốc thú y do cơ quan có thẩm quyền nước sản xuất cấp.

3. Trong thời hạn 20 ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, Cục Thú y thẩm định hồ sơ và gia hạn Giấy chứng nhận lưu hành thuốc thú y nếu hồ sơ đạt yêu cầu; trường hợp không gia hạn phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

4. Giấy chứng nhận lưu hành thuốc thú y được gia hạn có giá trị trong thời hạn 05 năm.

Như vậy, bạn vừa được gia hạn Giấy chứng nhận lưu hành thuốc thú y và Giấy chứng nhận này có thời hạn trong 05 năm kể từ ngày bạn được gia hạn.

2. Không có Giấy chứng nhận lưu hành khi nhập khẩu thuốc thú y bị phạt bao nhiêu tiền?

Căn cứ Điều 37 Nghị định 90/2017/NĐ-CP được bổ sung bởi Điểm a Khoản 23 Điều 3 Nghị định 07/2022/NĐ-CP quy định xử lý vi phạm về thủ tục trong nhập khẩu thuốc thú y, nguyên liệu làm thuốc thú y, cụ thể như sau:

1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không có sổ sách, hóa đơn chứng từ, hồ sơ kiểm soát chất lượng và theo dõi xuất, nhập khẩu đối với từng loại thuốc;

b) Không lưu giữ tài liệu có liên quan đến từng lô thuốc thú y theo quy định.

2. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Nhập khẩu mỗi loại thuốc thú y không có Giấy chứng nhận lưu hành tại Việt Nam hoặc không có trong Danh mục thuốc thú y được phép lưu hành tại Việt Nam hoặc không có văn bản chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

b) Nhập khẩu mỗi loại nguyên liệu làm thuốc thú y không có giấy phép của Cục Thú y;

c) Nhập khẩu nguyên liệu làm thuốc thú y không đúng chủng loại đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

d) Nhập khẩu mỗi loại thuốc thú y có chứa chất ma túy, tiền chất không có giấy phép của cơ quan có thẩm quyền.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc tái xuất hoặc tiêu hủy thuốc thú y, thuốc thú y có chứa chất ma túy, tiền chất, nguyên liệu thuốc thú y đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều này.

Theo Điều 4 Nghị định 90/2017/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 3 Điều 3 Nghị định 07/2022/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền, thẩm quyền phạt tiền, cụ thể như sau:

1. Mức phạt tiền tối đa đối với mỗi hành vi vi phạm hành chính về lĩnh vực thú y là 50.000.000 đồng đối với cá nhân và 100.000.000 đồng đối với tổ chức.

2. Mức phạt tiền quy định tại Chương II của Nghị định này là mức phạt tiền được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính do cá nhân thực hiện, trừ trường hợp quy định tại các Điều 22, khoản 3 Điều 24, khoản 5 Điều 27, khoản 1 Điều 28, Điều 29, Điều 30, Điều 31, Điều 32 và Điều 33 của Nghị định này. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm, mức phạt tiền gấp 02 (hai) lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

3. Thẩm quyền xử phạt tiền của các chức danh quy định tại Chương III của Nghị định này là thẩm quyền áp dụng đối với một hành vi vi phạm hành chính của cá nhân. Trong trường hợp phạt tiền, thẩm quyền xử phạt đối với tổ chức gấp 02 lần thẩm quyền xử phạt đối với cá nhân.

Theo đó, khi cá nhân nhập khẩu thuốc thú ý nhưng không có Giấy chứng nhận lưu hành thì cá nhân đó sẽ bị phạt tiền từ 6.000.000 đến 8.000.000 đồng và buộc tái xuất hoặc tiêu hủy thuốc thú y. Đối với tổ chức có hành vi tương tự thì mức phạt tiền từ 12.000.000 đến 16.000.000 đồng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin