Xử phạt như thế nào với người dưới 18 tuổi uống rượu, bia? Bị phạt bao nhiêu tiền khi bán rượu, bia cho người dưới 18 tuổi?

Ngày hỏi:07/10/2022

Người dưới 18 tuổi uống rượu, bia bị xử phạt như thế nào? Bán rượu, bia cho người dưới 18 tuổi bị phạt bao nhiêu tiền? Không nhắc nhở người dưới 18 tuổi việc sử dụng rượu, bia bị phạt bao nhiêu tiền?

Chào Ban biên tập, em có vấn đề này cần được giải đáp. Ngày 20/8 là sinh nhật lần thứ 17 của anh trai em. Tối hôm đấy anh trai em có rủ bạn bè về nhà để tổ chức sinh nhật. Trong tiệc sinh nhật anh trai em và bạn của ảnh uống rượu bét nhè, ồn ào không chịu được. Bố thấy nhưng cũng chẳng nhắc nhở gì về việc đó, em thì thấy phiền. Cho em hỏi trong trường hợp này người chưa 18 mà uống rượu, người bán rượu và người không nhắc nhở bị xử lý như thế nào? Mong được giải đáp ạ.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Người dưới 18 tuổi uống rượu, bia bị xử phạt như thế nào?

Theo Khoản 2 Điều 5 Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia 2019 quy định các hành vi bị nghiêm cấm trong phòng, chống tác hại của rượu, bia như sau:

2. Người chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia.

Tại Điều 30 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định vi phạm các quy định về uống rượu, bia và địa điểm không uống rượu, bia như sau:

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi nhưng chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia.

2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Uống rượu, bia tại địa điểm không uống rượu, bia theo quy định của pháp luật;

b) Xúi giục, kích động, lôi kéo người khác uống rượu bia.

3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Uống rượu, bia ngay trước, trong giờ làm việc, học tập và nghỉ giữa giờ làm việc, học tập;

b) Ép buộc người khác uống rượu bia.

Căn cứ Khoản 5 Điều 4 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

5. Mức phạt tiền được quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt tiền đối với cá nhân. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Như vậy, anh của bạn chỉ mới 17 tuổi mà uống rượu thì đã vi phạm pháp luật. Anh của bạn có thể bị cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng khi uống rượu mà chưa đủ 18 tuổi.

2. Bán rượu, bia cho người dưới 18 tuổi bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo Khoản 3 Điều 5 Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia 2019 quy định các hành vi bị nghiêm cấm trong phòng, chống tác hại của rượu, bia như sau:

3. Bán, cung cấp, khuyến mại rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi.

Tại Điều 31 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định vi phạm các quy định về bán, cung cấp rượu, bia như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Bán, cung cấp rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi;

b) Không niêm yết thông báo không bán rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi tại vị trí dễ nhìn của cơ sở bán rượu, bia.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Bán rượu, bia tại địa điểm không bán rượu, bia theo quy định của pháp luật;

b) Mở mới điểm bán rượu, bia để tiêu dùng tại chỗ trong bán kính 100 m tính từ khuôn viên của cơ sở y tế, nhà trẻ, trường mẫu giáo, trường mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi bán rượu, bia theo hình thức thương mại điện tử không đáp ứng một trong các điều kiện theo quy định của pháp luật.

4. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tước quyền sử dụng giấy phép kinh doanh rượu, bia có thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi quy định tại điểm b khoản 2 và khoản 3 Điều này.

Do đó, người bán rượu cho anh trai của bạn khi anh trai bạn chỉ mới 17 tuổi thì sẽ bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

3. Không nhắc nhở người dưới 18 tuổi việc sử dụng rượu, bia bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo Điều 36 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định vi phạm các quy định về thông tin, giáo dục, truyền thông về phòng, chống tác hại của rượu, bia như sau:

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không giáo dục, không giám sát, không nhắc nhở thành viên gia đình chưa đủ 18 tuổi không uống rượu, bia.

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi thông tin, giáo dục, truyền thông về phòng, chống tác hại của rượu, bia không bảo đảm chính xác, không khách quan và không khoa học.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi cung cấp thông tin không chính xác, sai sự thật về ảnh hưởng của rượu, bia đối với sức khỏe.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc cải chính, loại bỏ thông tin sai sự thật đối với hành vi quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

Theo đó, bố của bạn thấy anh bạn uống rượu nhưng lại không nhắc nhở về việc đó thì sẽ bị xử phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin

Nội dung liên quan: " Dưới 18 tuổi "