Bị phạt bao nhiêu tiền khi bị mắc bệnh truyền nhiễm mà che dấu?

Ngày hỏi:07/10/2022

Mắc bệnh truyền nhiễm mà che dấu bị phạt bao nhiêu tiền? Mắc bệnh truyền nhiễm mà lây lan cho người khác có truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Chào Ban biên tập, tôi có điều này cần được giải đáp. Ông T cạnh nhà tôi đã bị mắc bệnh đầu mùa khỉ vào ngày 15/8 (bệnh này đã được công bố có dịch tại Việt Nam vào tầm cuối tháng 7). Nhưng ông ta cố tình che dấu bệnh và không đi khám. Cho tôi hỏi những người mắc bệnh truyền nhiễm mà che dấu thì bị xử phạt như thế nào?

Rất mong được Ban biên tập giải đáp, tôi cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Mắc bệnh truyền nhiễm mà che dấu bị phạt bao nhiêu tiền?

Tại Điều 12 Nghị định 117/2020/NĐ-CP được sửa đổi bởi Điểm b Khoản 5 Điều 2 Nghị định 124/2021/NĐ-CP quy định vi phạm quy định về áp dụng biện pháp chống dịch như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân đối với người tham gia chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh dịch theo hướng dẫn của cơ quan y tế, bao gồm: đeo khẩu trang, sát khuẩn, giữ khoảng cách, khai báo y tế và các biện pháp khác;

b) Không báo cáo với Ủy ban nhân dân hoặc cơ quan y tế dự phòng trên địa bàn về trường hợp mắc bệnh dịch theo quy định của pháp luật.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Che dấu tình trạng bệnh của mình hoặc của người khác khi mắc bệnh truyền nhiễm đã được công bố là có dịch;

b) Không thực hiện hoặc từ chối thực hiện biện pháp vệ sinh, diệt trùng, tẩy uế trong vùng có dịch;

c) Không tham gia chống dịch theo quyết định huy động của người có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm m khoản 5 Điều 38 và điểm b khoản 4 Điều 39 Nghị định này;

d) Thu tiền khám và điều trị đối với trường hợp mắc bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A;

đ) Không thực hiện quyết định buộc tiêu hủy động vật, thực vật và vật khác là trung gian truyền bệnh, trừ các trường hợp quy định tại điểm c khoản 4 và điểm d khoản 5 Điều này.

Theo Khoản 5 Điều 4 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

5. Mức phạt tiền được quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt tiền đối với cá nhân. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Như vậy, ông T bên cạnh nhà bạn mắc bệnh đầu mùa khỉ và bệnh đấy đã được công bố là có dịch nhưng ông T có hành vi che dấu bệnh của bản thân thì sẽ bị xử phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

2. Mắc bệnh truyền nhiễm mà lây lan cho người khác có truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Căn cứ Điều 240 Bộ luật hình sự 2015 quy định tội làm lây lan dịch bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho người như sau:

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, làm lây lan dịch bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho người, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Đưa ra hoặc cho phép đưa ra khỏi vùng có dịch bệnh động vật, thực vật, sản phẩm động vật, thực vật hoặc vật phẩm khác có khả năng lây truyền dịch bệnh nguy hiểm cho người, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

b) Đưa vào hoặc cho phép đưa vào lãnh thổ Việt Nam động vật, thực vật hoặc sản phẩm động vật, thực vật bị nhiễm bệnh hoặc mang mầm bệnh nguy hiểm có khả năng lây truyền cho người;

c) Hành vi khác làm lây lan dịch bệnh nguy hiểm cho người.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

a) Dẫn đến phải công bố dịch thuộc thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh hoặc Bộ trưởng Bộ Y tế;

b) Làm chết người.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 12 năm:

a) Dẫn đến phải công bố dịch thuộc thẩm quyền của Thủ tướng Chính phủ;

b) Làm chết 02 người trở lên.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Do đó, ông T bên cạnh nhà bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu như có hành vi lây lan bệnh đầu mùa khỉ cho người khác, bệnh này hiện tại đang là một bệnh dịch nguy hiểm. Người có hành vi lây lan bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho người khác có thể bị đi tù lên đến 12 năm.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin