Thủ tục lập di chúc tại Ủy ban nhân dân cấp xã? Một người để lại nhiều bản di chúc thì bản di chúc nào có hiệu lực?

Ngày hỏi:07/10/2022

Hướng dẫn thủ tục lập di chúc tại Ủy ban nhân dân cấp xã? Một người để lại nhiều bản di chúc thì bản di chúc nào có hiệu lực?

Dạ, tôi ở Hà Đông, ngày mai tôi có đưa mẹ tôi ra UBND xã để lập di chúc và nhờ bên xã chứng thực, nên tôi muốn hỏi sơ qua về thủ tục như thế nào cho thuận lợi hơn. Và nếu mẹ tôi sau này để lại nhiều bản di chúc cùng một loại tài sản thì nguyên tắc bản nào có hiệu lực?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Hướng dẫn thủ tục lập di chúc tại Ủy ban nhân dân cấp xã?

Căn cứ Điều 636 Bộ luật dân sự 2015 quy định về thủ tục như sau:

Thủ tục lập di chúc tại tổ chức hành nghề công chứng hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã

Việc lập di chúc tại tổ chức hành nghề công chứng hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã phải tuân theo thủ tục sau đây:

1. Người lập di chúc tuyên bố nội dung của di chúc trước công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã phải ghi chép lại nội dung mà người lập di chúc đã tuyên bố. Người lập di chúc ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc sau khi xác nhận bản di chúc đã được ghi chép chính xác và thể hiện đúng ý chí của mình. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã ký vào bản di chúc.

2. Trường hợp người lập di chúc không đọc được hoặc không nghe được bản di chúc, không ký hoặc không điểm chỉ được thì phải nhờ người làm chứng và người này phải ký xác nhận trước mặt công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã chứng nhận bản di chúc trước mặt người lập di chúc và người làm chứng.

Tóm lại các bước cụ thể:

1. Mẹ của bạn đọc nội dung của di chúc trước mặt Chủ tịch xã hoặc Phó Chủ tịch xã ( tới đó họ sẽ phân công).

2. Chủ tịch xã hoặc Phó Chủ tịch xã ghi chép lại nội dung mà mẹ bạn đã tuyên bố.

3. Mẹ của bạn ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc sau khi đã ghi chép của người có thẩm quyền trên.

4. Chủ tịch xã hoặc Phó Chủ tịch xã ký vào bản di chúc.

Bạn có thể hướng dẫn cho mẹ của bạn để thực hiện những thủ tục trên để thuận lợi hơn trong việc lập và chứng thực bản di chúc.

Một người để lại nhiều bản di chúc thì bản di chúc nào có hiệu lực?

Căn cứ Khoản 5 Điều 643 Bộ luật dân sự 2015 quy định về hiệu lực của di chúc như sau:

1. Di chúc có hiệu lực từ thời điểm mở thừa kế.

2. Di chúc không có hiệu lực toàn bộ hoặc một phần trong trường hợp sau đây:

a) Người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc;

b) Cơ quan, tổ chức được chỉ định là người thừa kế không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.

Trường hợp có nhiều người thừa kế theo di chúc mà có người chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc, một trong nhiều cơ quan, tổ chức được chỉ định hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế thì chỉ phần di chúc có liên quan đến cá nhân, cơ quan, tổ chức này không có hiệu lực.

3. Di chúc không có hiệu lực, nếu di sản để lại cho người thừa kế không còn vào thời điểm mở thừa kế; nếu di sản để lại cho người thừa kế chỉ còn một phần thì phần di chúc về phần di sản còn lại vẫn có hiệu lực.

4. Khi di chúc có phần không hợp pháp mà không ảnh hưởng đến hiệu lực của các phần còn lại thì chỉ phần đó không có hiệu lực.

5. Khi một người để lại nhiều bản di chúc đối với một tài sản thì chỉ bản di chúc sau cùng có hiệu lực.

Do đó, khi mẹ của bạn trong tương lai nếu để lại nhiều bản di chúc đối với một tài sản thì chỉ bản di chúc sau cùng có hiệu lực. Tuy nhiên, phải đảm bảo bản di chúc sau cùng phải hợp lệ theo quy định pháp luật.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.