Vợ có cần biết về khoản tiền trúng vé số không? Trong thời kỳ hôn nhân tiền trúng số có phải là thu nhập hợp pháp không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Tiền thưởng từ vé số có phải cho vợ biết không? Tiền trúng số có phải là thu nhập hợp pháp trong thời kỳ hôn nhân hay không?

Tôi đã kết hôn được 3 năm, cả hai vợ chồng đều là công nhân xí nghiệp may. Hàng tháng, tiền lương của tôi đều đưa cho vợ giữ để chi tiêu sinh hoạt hằng ngày. Hàng ngày, vợ đưa lại tôi 180.000 tiền ăn sáng, xe cô đi lại. Cách đây 02 tháng, tôi có dùng số tiền này để mua vé số và trúng độc đắc được 2.000.000.000 đồng. Vợ tôi không biết việc này, vậy khoản tiền trên có phải là tài sản riêng của tôi không? Tiền trúng số có phải là thu nhập hợp pháp trong thời kỳ hôn nhân hay không?

Anh/Chị tư vấn giúp tôi với!

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Trúng vé số có cần cho vợ biết không?

Căn cứ vào Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về tài sản riêng của vợ, chồng như sau:

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.

Vì vậy, căn cứ theo quy định trên tiền thưởng từ vé số không phải là tài sản riêng của anh, cho nên trong trường hợp này vợ anh cần phải biết về khoản tiền này.

2. Tiền trúng số có phải là thu nhập hợp pháp trong thời kỳ hôn nhân hay không?

Căn cứ vào Điều 9 Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định về thu nhập hợp pháp khác của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân như sau:

1. Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 11 của Nghị định này.

2. Tài sản mà vợ, chồng được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật Dân sự đối với vật vô chủ, vật bị chôn giấu, bị chìm đắm, vật bị đánh rơi, bị bỏ quên, gia súc, gia cầm bị thất lạc, vật nuôi dưới nước.

3. Thu nhập hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.

Do đó, khoản thu nhập từ tiền trúng xổ số được xem là khoản thu nhập hợp pháp trong thời kỳ hôn nhân và là tài sản chung của vợ chồng anh.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin