Người 15 tuổi thì có giao kết hợp đồng lao động được không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Có giao kết hợp đồng lao động với người 15 tuổi được không? Bị phạt bao nhiêu tiền khi giao kết hợp đồng lao động với người 15 tuổi?

Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề này cần được giải đáp. Tôi là chủ tiệm nail D tại quận Bình Thạnh. Ngày 4/8 có một bé (bé này tên H) đến xin việc làm vì bên tôi đang tuyển nhân viên vẽ móng. Thì lúc trao đổi tôi biết được là năm nay bé mới 15 tuổi thôi. Tôi vẫn chưa vội ký hợp đồng với bé vì tôi không biết là tôi có thể được giao kết hợp đồng lao động với người 15 tuổi không? Nếu tôi giao kết hợp đồng với người 15 tuổi thì có bị xử phạt gì không?

Rất mong được Ban biên tập giải đáp vấn đề này, tôi cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Có giao kết hợp đồng lao động với người 15 tuổi được không?

Tại Khoản 4 Điều 18 Bộ luật Lao động 2019 quy định người giao kết hợp đồng lao động bên phía người lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Người lao động từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi khi có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người đó;

c) Người chưa đủ 15 tuổi và người đại diện theo pháp luật của người đó;

d) Người lao động được những người lao động trong nhóm ủy quyền hợp pháp giao kết hợp đồng lao động.

Như vậy, bạn vẫn có thể giao kết hợp đồng với bé H (người 15 tuổi) nếu như có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của bé đó tức là bố, mẹ hoặc người thân thích nào đấy của bé H. Bạn giao kết hợp đồng với người 15 tuổi mà không có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật thì sẽ bị phạt hành chính.

2. Bị phạt bao nhiêu tiền khi giao kết hợp đồng lao động với người 15 tuổi?

Theo Khoản 2 Điều 9 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định vi phạm quy định về giao kết hợp đồng lao động như sau:

2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng hoặc chứng chỉ của người lao động khi giao kết hoặc thực hiện hợp đồng lao động;

b) Buộc người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động;

c) Giao kết hợp đồng lao động với người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi mà không có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người đó.

Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

1. Mức phạt tiền quy định đối với các hành vi vi phạm quy định tại Chương II, Chương III và Chương IV Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại khoản 1, 2, 3, 5 Điều 7; khoản 3, 4, 6 Điều 13; khoản 2 Điều 25; khoản 1 Điều 26; khoản 1, 5, 6, 7 Điều 27; khoản 8 Điều 39; khoản 5 Điều 41; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12 Điều 42; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8 Điều 43; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6 Điều 45; khoản 3 Điều 46 Nghị định này. Mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Do đó, khi bạn giao kết hợp đồng với người 15 tuổi mà không có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người đó thì sẽ bị phạt từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin