Có phải đóng thuế tiêu thụ đặc biệt với doanh thu từ dịch vụ ăn uống, dịch vụ khác của quán bar, karaoke không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Doanh thu từ dịch vụ ăn uống, dịch vụ khác của quán bar, karaoke có chịu thuế tiêu thụ đặc biệt không? Cơ quan nào cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự và quản lý kinh doanh dịch vụ karaoke?

Sắp tới, tôi có dự định kinh doanh dịch vụ karaoke và đã đảm bảo được đầy đủ các yếu tố để có thể kinh doanh dịch vụ này nhưng tôi có thắc mắc là doanh thu từ dịch vụ ăn uống, dịch vụ khác của quán bar, karaoke có chịu thuế tiêu thụ đặc biệt không? Cơ quan nào cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự và quản lý kinh doanh dịch vụ karaoke?

Mong anh chị tư vấn. Tôi cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Doanh thu từ dịch vụ ăn uống, dịch vụ khác của quán bar, karaoke có chịu thuế tiêu thụ đặc biệt không?

Căn cứ Khoản 7 Điều 4 Nghị định 108/2015/NĐ-CP về giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt, cụ thể như sau:

7. Đối với dịch vụ, giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt là giá cung ứng dịch vụ của cơ sở kinh doanh dịch vụ bán ra.

a) Đối với kinh doanh gôn là doanh thu chưa có thuế giá trị gia tăng về bán thẻ hội viên, bán vé chơi gôn, bao gồm cả tiền bán vé tập gôn, tiền bảo dưỡng sân cỏ, hoạt động cho thuê xe (buggy) và thuê người giúp việc trong khi chơi gôn (caddy), tiền ký quỹ (nếu có) và các khoản thu khác do người chơi gôn, hội viên trả cho cơ sở kinh doanh gôn. Trường hợp cơ sở kinh doanh gôn có kinh doanh các loại hàng hóa, dịch vụ khác không thuộc đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt như: Khách sạn, ăn uống, bán hàng hóa, hoặc các trò chơi thì các hàng hóa, dịch vụ đó không phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.

b) Đối với kinh doanh ca-si-nô, trò chơi điện tử có thưởng, giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt là doanh thu từ kinh doanh ca-si-nô, trò chơi điện tử có thưởng trừ (-) đi số tiền trả thưởng cho khách hàng;

c) Đối với kinh doanh đặt cược giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt là doanh thu bán vé đặt cược đã trừ tiền trả thưởng;

d) Đối với kinh doanh vũ trường, mát-xa và ka-ra-ô-kê, giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt là doanh thu của các hoạt động trong vũ trường, cơ sở mát-xa và ka-ra-ô-kê bao gồm cả doanh thu của dịch vụ ăn uống và các dịch vụ khác đi kèm;

đ) Đối với kinh doanh xổ số giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt là doanh thu bán vé các loại hình xổ số được phép kinh doanh theo quy định của pháp luật.

Theo đó, khi bạn kinh doanh dịch vụ karaoke mà có phát sinh doanh thu từ dịch vụ ăn uống, dịch vụ khác của quán bar, karaoke vẫn chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.

2. Cơ quan nào cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự và quản lý kinh doanh dịch vụ karaoke?

Tại Khoản 3 Điều 24 Nghị định 96/2016/NĐ-CP về thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự, Chứng chỉ nghiệp vụ bảo vệ và thẩm duyệt giáo trình, chương trình đào tạo nhân viên dịch vụ bảo vệ, theo đó:

3. Công an cấp huyện thuộc các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương chịu trách nhiệm cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự và quản lý các cơ sở kinh doanh (trừ các cơ sở kinh doanh quy định tại điểm a khoản 1, điểm a khoản 2 Điều này), bao gồm:

a) Các cơ sở kinh doanh cung ứng dịch vụ sử dụng súng bắn sơn; kinh doanh dịch vụ karaoke; kinh doanh dịch vụ xoa bóp; kinh doanh dịch vụ cầm đồ; kinh doanh thiết bị phát tín hiệu của xe được quyền ưu tiên; kinh doanh khí;

b) Các cơ sở kinh doanh không phải là doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ lưu trú và kinh doanh dịch vụ in;

c) Các đơn vị sự nghiệp có thu hoạt động kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự của cơ quan, tổ chức cấp huyện.

Như vậy, khi bạn nộp đầy đủ hồ sơ về an ninh trật tự và quản lý kinh doanh dịch vụ karaoke thì công an cấp huyện thuộc các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương chịu trách nhiệm cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự và quản lý cơ sở kinh doanh karaoke của bạn.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.