Trường hợp con khai tử cho bố muộn mất 01 ngày có bị xử phạt không? Các hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai tử hiện nay?

Ngày hỏi:27/07/2022

Con khai tử cho bố muộn mất 01 ngày có bị xử phạt không? Các hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai tử hiện nay?

Tôi là Long, ở Hà Nội, vừa rồi tôi có lo mai táng cho bố tôi và nhiều công việc liên quan khác nhưng quên đăng ký khai tử, tính đến hôm nay là muộn mất 01 ngày rồi thì có bị phạt không và cho tôi hỏi thêm là các chế tài hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai tử hiện nay ra sao? Xin cảm ơn

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Con khai tử cho bố muộn mất 01 ngày có bị xử phạt không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 33 Luật Hộ tịch 2014 quy định về đăng ký khai tử như sau:

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày có người chết thì vợ, chồng hoặc con, cha, mẹ hoặc người thân thích khác của người chết có trách nhiệm đi đăng ký khai tử; trường hợp người chết không có người thân thích thì đại diện của cơ quan, tổ chức, cá nhân liên quan có trách nhiệm đi khai tử.

Căn cứ Khoản 3b Điều 41 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định như sau:

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Làm thủ tục đăng ký khai tử cho người đang sống;

b) Không làm thủ tục đăng ký khai tử cho người đã chết để trục lợi;

c) Cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật khi làm thủ tục đăng ký khai tử để trục lợi.

Như vậy, về nguyên tắc quá thời hạn nêu trên mà không làm thủ tục khai tử mục đích là để trục lợi thì sẽ bị xử phạt còn trường hợp của anh đề cập thì vì lo các công việc liên quan đến tang sự mà quên làm thủ tục cũng như không có dấu hiệu trục lợi thì sẽ không bị chế tài xử lý này. Nên, anh có thể tới UBND xã để làm thủ tục sớm nhất.

2. Các hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai tử hiện nay?

Căn cứ Điều 41 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định về hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai tử như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung giấy tờ do cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền cấp để làm thủ tục đăng ký khai tử.

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Làm chứng sai sự thật cho người khác để đăng ký khai tử;

b) Cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật để được đăng ký khai tử.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Làm thủ tục đăng ký khai tử cho người đang sống;

b) Không làm thủ tục đăng ký khai tử cho người đã chết để trục lợi;

c) Cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật khi làm thủ tục đăng ký khai tử để trục lợi.

4. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật là giấy tờ, văn bản bị tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Kiến nghị cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền xem xét, xử lý đối với giấy tờ, văn bản đã cấp do có hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1 và 2, các điểm a và c khoản 3 Điều này; giấy tờ, văn bản bị tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung quy định tại khoản 1 Điều này;

b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp p

Trên đây là những hành vi và chế tài đối với vi phạm về quy định đăng ký khai tử.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin