Kiểm tra viên chính hải quan có tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ như thế nào?

Ngày hỏi:07/10/2022

Tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ của Kiểm tra viên chính hải quan? Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của Kiểm tra viên chính hải quan?

Nhờ anh/chị hướng dẫn vấn đề như trên.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ của Kiểm tra viên chính hải quan?

Căn cứ Khoản 3 Điều 15 Thông tư 29/2022/TT-BTC có quy định về tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ của Kiểm tra viên chính hải quan như sau:

a) Nắm vững đường lối chủ trương chính sách của Đảng và pháp luật của Nhà nước liên quan đến công tác hải quan; nắm được chương trình cải cách hành chính của Chính phủ, của ngành Tài chính;

b) Nắm vững các nguyên tắc, chế độ, quy chế quản lý, quy trình nghiệp vụ hải quan và có khả năng tổ chức thực hiện quy trình nghiệp vụ hải quan thuộc lĩnh vực chuyên sâu;

c) Chủ trì, tổ chức xây dựng hoàn thiện thể chế; chủ trì xây dựng các văn bản quy phạm pháp luật hướng dẫn thực hiện; xây dựng các đề án, dự án đối với nghiệp vụ hải quan;

d) Có khả năng nghiên cứu, tổng hợp, đề xuất xây dựng, bổ sung, sửa đổi một số quy chế quản lý, quy trình nghiệp vụ hải quan;

đ) Có kỹ năng thu thập thông tin và xử lý thông tin; có khả năng quản lý và tổ chức điều hành trong lĩnh vực hải quan;

e) Có kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản và sử dụng được ngoại ngữ hoặc sử dụng được tiếng dân tộc thiểu số đối với công chức công tác ở vùng dân tộc thiểu số theo yêu cầu của vị trí việc làm.

2. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của Kiểm tra viên chính hải quan?

Căn cứ Khoản 4 Điều 15 Thông tư 29/2022/TT-BTC có quy định về tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của Kiểm tra viên chính hải quan như sau:

a) Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên với chuyên ngành đào tạo phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm;

b) Có chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức, kỹ năng quản lý nhà nước đối với công chức ngạch chuyên viên chính và tương đương hoặc có bằng cao cấp lý luận chính trị - hành chính.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin

Nội dung liên quan: " Hải quan "