Không được bổ nhiệm làm công chứng viên khi công chức, viên chức bị xử lý kỷ luật?

Ngày hỏi:07/10/2022

Khi bị xử lý kỷ luật công chức, viên chức không được bổ nhiệm làm công chứng viên? Sử dụng hợp đồng lao động đưa vào hồ sơ đề nghị bổ nhiệm công chứng viên được không? Không phải cứ công tác pháp luật từ 05 năm trở lên thì sẽ trở thành Công chứng viên?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Khi bị xử lý kỷ luật công chức, viên chức không được bổ nhiệm làm công chứng viên?

Theo luật công chứng thì đối với công chức, viên chức bị xử lý kỷ luật thì không được bổ nhiệm công chứng viên đúng không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 4 Điều 13 Luật Công chứng 2014 quy định về những trường hợp không được bổ nhiệm công chứng viên như sau:

Cán bộ bị kỷ luật bằng hình thức bãi nhiệm, công chức, viên chức bị kỷ luật bằng hình thức buộc thôi việc hoặc sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân, sỹ quan, hạ sỹ quan, công nhân, viên chức trong đơn vị thuộc Công an nhân dân bị kỷ luật bằng hình thức tước danh hiệu quân nhân, danh hiệu Công an nhân dân hoặc đưa ra khỏi ngành.

Như vậy, đối với việc không bổ nhiệm công chứng viên chỉ đặt ra quy định là công chức, viên chức bị kỷ luật bằng hình thức buộc thôi việc. Do đó, nếu kỷ luật bằng hình thức khác thì vẫn được bổ nhiệm nếu đáp ứng các điều kiện còn lại về bổ nhiệm công chứng viên.

Sử dụng hợp đồng lao động đưa vào hồ sơ đề nghị bổ nhiệm công chứng viên được không?

Hiện tại tôi đang làm thủ tục đề nghị bổ nhiệm Công chứng viên. Trong đó để chứng minh thời gian công tác pháp luật thì tôi có thể sử dụng hợp đồng lao động với đơn vị của tôi trước đó và có xác minh của họ được không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 2 Điều 12 Luật Công chứng 2014 quy định như sau:

2. Hồ sơ đề nghị bổ nhiệm công chứng viên gồm:

a) Đơn đề nghị bổ nhiệm công chứng viên theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Tư pháp quy định;

b) Phiếu lý lịch tư pháp;

c) Bản sao bằng cử nhân luật hoặc thạc sĩ, tiến sĩ luật;

d) Giấy tờ chứng minh về thời gian công tác pháp luật;

đ) Bản sao giấy chứng nhận tốt nghiệp khóa đào tạo nghề công chứng. Đối với người được miễn đào tạo nghề công chứng thì phải có bản sao giấy chứng nhận hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề công chứng và giấy tờ chứng minh là người được miễn đào tạo nghề công chứng quy định tại khoản 1 Điều 10 của Luật này;

e) Bản sao giấy chứng nhận kết quả kiểm tra tập sự hành nghề công chứng;

g) Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ quan y tế có thẩm quyền cấp.

Như vậy, giấy tờ chứng minh về thời gian công tác pháp luật bạn có thể sử dụng xác nhận của đơn vị và sử dụng hợp đồng lao động để chứng minh hoàn toàn hợp lệ.

Không phải cứ công tác pháp luật từ 05 năm trở lên thì sẽ trở thành Công chứng viên?

Tôi nghe nói một trong những điều kiện để trở thành Công chứng viên là có thời gian công tác pháp luật từ 05 năm trở lên tại các cơ quan, tổ chức đúng không?

Trả lời:

Căn cứ Điều 8 Luật Công chứng 2014 quy định như sau:

Công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt và có đủ các tiêu chuẩn sau đây thì được xem xét, bổ nhiệm công chứng viên:

1. Có bằng cử nhân luật;

2. Có thời gian công tác pháp luật từ 05 năm trở lên tại các cơ quan, tổ chức sau khi đã có bằng cử nhân luật;

3. Tốt nghiệp khóa đào tạo nghề công chứng quy định tại Điều 9 của Luật này hoặc hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề công chứng quy định tại khoản 2 Điều 10 của Luật này;

4. Đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng;

5. Bảo đảm sức khỏe để hành nghề công chứng.

Như vậy, có thời gian công tác pháp luật từ 05 năm trở lên tại các cơ quan, tổ chức sau khi đã có bằng cử nhân luật mới đáp ứng về điều kiện thời gian công tác, còn trước đó nếu bạn chưa có bằng cử nhân luật mà có 05 năm công tác trong môi trường pháp luật cũng không đáp ứng điều kiện này.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin