Hành nghề xem bói có phải là hành vi vi phạm pháp luật không? Hành nghề xem bói có truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Ngày hỏi:25/07/2022

Hành nghề xem bói có vi phạm pháp luật không? Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự đối với người hành nghề xem bói không?

Chào Ban biên tập, em có vấn đề này cần được giải đáp. Mẹ em là một người hay đi xem bói, bố em và em thì không thích điều đó vì mẹ kiểu quá tin vào những thứ đấy. Bố hay bảo mẹ là đừng mê tín dị đoan vì cái gì nó cũng mang tính tương đối thôi. Nhưng mẹ em vẫn luôn thần tượng một bà thầy bói nào đấy gần nhà và tốn cũng kha khá tiền vào chổ đấy rồi ấy ạ. Em muốn hỏi là hành nghề xem bói thì có phải là đang vi phạm pháp luật không?

Rất mong được Ban biên tập giải đáp vấn đề này, em cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Hành nghề xem bói có vi phạm pháp luật không?

Tại Khoản 7 Điều 14 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định vi phạm quy định về tổ chức lễ hội như sau:

7. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Tổ chức lễ hội theo quy định phải đăng ký mà không có văn bản chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

b) Tổ chức lễ hội truyền thống không đúng với bản chất, ý nghĩa lịch sử, văn hóa;

c) Thực hiện nghi lễ có tính bạo lực, phản cảm, trái với truyền thống yêu hòa bình, nhân đạo của dân tộc Việt Nam;

d) Không tạm dừng tổ chức lễ hội theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

đ) Tổ chức hoạt động mê tín dị đoan.

Căn cứ Khoản 2 và Khoản 3 Điều 5 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

2. Mức phạt tiền quy định tại Chương II và Chương III Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại khoản 1, điểm c khoản 4, điểm a khoản 5 và khoản 6 Điều 6; các điểm c, đ, e và g khoản 4 Điều 8; các khoản 1, 2 và 3 Điều 9; Điều 10; điểm a khoản 2, các khoản 3, 5 và 6, các điểm a, b, c và d khoản 7 Điều 14; các khoản 1, 2, 3, 4 và điểm b khoản 5 Điều 21; các khoản 1, 2, 3, 4 và điểm b khoản 5 Điều 23; khoản 1 Điều 24; các Điều 30, 38, 39 và 40 Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức.

3. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính mức phạt tiền đối với tổ chức gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Như vậy, theo quy định trên thì xem bói được coi là một hành vi tổ chức hoạt động mê tín dị đoan mà theo trong luật thì hành vi đấy bị xử phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Theo đó, xem bói được coi là vi phạm pháp luật.

2. Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự đối với người hành nghề xem bói không?

Theo Điều 320 Bộ luật hình sự 2015 quy định tội hành nghề mê tín, dị đoan như sau:

1. Người nào dùng bói toán, đồng bóng hoặc các hình thức mê tín, dị đoan khác đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Làm chết người;

b) Thu lợi bất chính 200.000.000 đồng trở lên;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Do đó, những người hành nghề xem bói có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi đã bị xử phạt hành chính nhưng mà vi phạm lại. Người hành nghề xem bói có thể bị đi tù lên đến 10 năm, ngoài ra còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin