Có vi phạm pháp luật không khi người dưới 18 tuổi đi bar?

Ngày hỏi:07/10/2022

Người dưới 18 tuổi đi bar có đúng với quy định của pháp luật không? Cung cấp dịch vụ bar cho người dưới 18 tuổi bị phạt bao nhiêu tiền?

Chào Ban biên tập, em có vấn đề này cần được giải đáp. Vừa rồi ngày 25/7 là sinh nhật lần thứ 16 của bạn em. Ban đầu tụi em đi ăn tại nhà hàng M cũng vui vẻ bình thường thôi, sau đó tầm 9h30 thì bạn em rủ qua quán bar gần đấy để quẩy. Em thì không thích cái môi trường trong đó nên em từ chối và đi về. Mà nếu xét trên phương diện tuổi của tụi em là 16 tuổi thì đi bar là có đúng với quy định của phạm luật không ạ?

Rất mong được Ban biên tập giải đáp vấn đề này, em cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Người dưới 18 tuổi đi bar có đúng với quy định của pháp luật không?

Tại Điều 8 Nghị định 54/2019/NĐ-CP quy định trách nhiệm của doanh nghiệp, hộ kinh doanh khi kinh doanh dịch vụ vũ trường như sau:

Ngoài trách nhiệm quy định tại Điều 6 Nghị định này, doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh có trách nhiệm:

1. Không được hoạt động từ 02 giờ sáng đến 08 giờ sáng.

2. Không cung cấp dịch vụ vũ trường cho người chưa đủ 18 tuổi.

3. Trường hợp có chương trình biểu diễn nghệ thuật phải thực hiện theo quy định của pháp luật về biểu diễn nghệ thuật.

Như vậy, việc người dưới 18 tuổi đi bar là trái với quy định của pháp luật. Bạn của bạn năm nay chỉ mới 16 tuổi mà đã đi bar thì không chỉ mỗi bạn của bạn mà kể cả quán bar mà bạn của bạn đi cũng đang vi phạm.

2. Cung cấp dịch vụ bar cho người dưới 18 tuổi bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo Khoản 5 Điều 15 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định vi phạm quy định về kinh doanh dịch vụ karaoke, dịch vụ vũ trường như sau:

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Cung cấp dịch vụ vũ trường cho người chưa đủ 18 tuổi;

b) Kinh doanh dịch vụ karaoke ngoài khoảng thời gian từ 8 giờ đến 24 giờ mỗi ngày;

c) Sửa chữa, tẩy xóa hoặc bổ sung làm thay đổi nội dung giấy phép đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ karaoke, dịch vụ vũ trường.

Căn cứ Khoản 2 và Khoản 3 Điều 5 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

2. Mức phạt tiền quy định tại Chương II và Chương III Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại khoản 1, điểm c khoản 4, điểm a khoản 5 và khoản 6 Điều 6; các điểm c, đ, e và g khoản 4 Điều 8; các khoản 1, 2 và 3 Điều 9; Điều 10; điểm a khoản 2, các khoản 3, 5 và 6, các điểm a, b, c và d khoản 7 Điều 14; các khoản 1, 2, 3, 4 và điểm b khoản 5 Điều 21; các khoản 1, 2, 3, 4 và điểm b khoản 5 Điều 23; khoản 1 Điều 24; các Điều 30, 38, 39 và 40 Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức.

3. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính mức phạt tiền đối với tổ chức gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Do đó, khi các quán bar cung cấp dịch vụ cho người dưới 18 tuổi thì chủ quán bar sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin