Xin cấp lại Quyết định công nhận phân bón lưu hành tại Việt Nam bao lâu được nhận kết quả?

Ngày hỏi:27/07/2022

Xin cấp lại Quyết định công nhận phân bón lưu hành tại Việt Nam bao lâu có kết quả? Gia hạn Quyết định công nhận phân bón lưu hành tại Việt Nam mấy ngày được trả kết quả?

Chào ban biên tập, công ty tôi do bị mất Quyết định công nhận phân bón lưu hành tại Việt Nam nên xin cấp lại, bây giờ đã 1 tuần rồi mà chưa được trả kết quả, vậy cho tôi hỏi khi mình xin lại thì bao lâu cơ quan thẩm quyền họ mới giải quyết trả kết quả cho mình? Xin nhờ ban biên tập giải đáp.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Xin cấp lại Quyết định công nhận phân bón lưu hành tại Việt Nam bao lâu có kết quả?

Căn cứ Điều 6 Nghị định 84/2019/NĐ-CP quy định hồ sơ, trình tự cấp lại Quyết định công nhận phân bón lưu hành tại Việt Nam như sau:

1. Hồ sơ đề nghị cấp lại Quyết định công nhận gồm:

a) Đơn đề nghị cấp lại Quyết định công nhận theo Mẫu số 01 tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này;

b) Văn bản của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền về sở hữu trí tuệ hoặc của tòa án về việc vi phạm nhãn hiệu hàng hóa (trường hợp thay đổi tên phân bón);

c) Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mới hoặc Giấy chứng nhận đầu tư (trường hợp thay đổi, bổ sung thông tin tổ chức, cá nhân đăng ký);

d) Bản chính hoặc bản sao chứng thực hợp đồng hoặc thỏa thuận chuyển nhượng phân bón (trường hợp chuyển nhượng phân bón trong Quyết định công nhận).

2. Trình tự cấp lại Quyết định công nhận như sau:

Tổ chức, cá nhân gửi hồ sơ theo quy định tại khoản 1 Điều này đến cơ quan có thẩm quyền.

Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền thẩm định nội dung hồ sơ, nếu hồ sơ đáp ứng quy định thì ban hành Quyết định công nhận theo Mẫu số 03 tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này; trường hợp không ban hành Quyết định công nhận thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

3. Thời hạn của Quyết định công nhận cấp lại theo thời hạn của Quyết định đã cấp.

Như vậy, công ty anh/chị khi xin cấp lại Quyết định công nhận phân bón lưu hành tại Việt Nam thì trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền thẩm định nội dung hồ sơ và ban hành Quyết định công nhận. Trường hợp không ban hành Quyết định công nhận thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

2. Gia hạn Quyết định công nhận phân bón lưu hành tại Việt Nam mấy ngày được trả kết quả?

Theo Điều 7 Nghị định 84/2019/NĐ-CP quy định hồ sơ, trình tự gia hạn Quyết định công nhận phân bón lưu hành tại Việt Nam như sau:

1. Hồ sơ đề nghị gia hạn Quyết định công nhận:

a) Đơn đề nghị gia hạn Quyết định công nhận theo Mẫu số 01 tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này;

b) Thông báo tiếp nhận hồ sơ công bố hợp quy hoặc Thông báo kết quả kiểm tra nhà nước về chất lượng phân bón nhập khẩu;

c) Báo cáo tình hình sản xuất, xuất khẩu, nhập khẩu và sử dụng phân bón theo Mẫu số 02 tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này.

2. Trình tự gia hạn Quyết định công nhận như sau:

Tổ chức, cá nhân gửi hồ sơ theo quy định tại khoản 1 Điều này đến cơ quan có thẩm quyền.

Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền thẩm định nội dung hồ sơ, nếu hồ sơ đáp ứng quy định thì gia hạn Quyết định công nhận theo Mẫu số 03 tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này; trường hợp không gia hạn Quyết định công nhận phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Theo đó, trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền thẩm định nội dung hồ sơ, nếu hồ sơ đáp ứng quy định thì gia hạn Quyết định công nhận phân bón lưu hành tại Việt Nam. Nếu từ chối sẽ trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Trân trọng!


Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin