Có được tham gia dự thưởng xổ số không khi dưới 18 tuổi? Người tham gia dự thưởng xổ số có quyền và trách nhiệm gì?

Ngày hỏi:25/07/2022

Dưới 18 tuổi có được tham gia dự thưởng xổ số không? Quyền và trách nhiệm của người tham gia dự thưởng xổ sổ là gì?

Chào Ban biên tập, em có vấn đề này cần được giải đáp. Em có hay coi người ta quay thưởng xổ số ở trên ti vi. Em muốn tham gia dự thưởng xổ số một lần để xem vận may của mình tới đâu nhưng mà năm nay em mới 16 tuổi thôi. Em không biết là người dưới 18 tuổi có được tham gia dự thưởng xổ số không ạ?

Rất mong được Ban biên tập giải đáp vấn đề này, em cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Dưới 18 tuổi có được tham gia dự thưởng xổ số không?

Tại Khoản 1 Điều 14 Thông tư 75/2013/TT-BTC quy định đối tượng tham gia dự thưởng xổ số phải đáp ứng đủ các điều kiện quy định sau:

a) Là công dân Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc người nước ngoài nhập cảnh hợp pháp vào Việt Nam;

b) Phải là người từ đủ 18 tuổi trở lên;

c) Không phải là người bị hạn chế về năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật.

Như vậy, người tham gia dự thưởng xổ sổ phải từ đủ 18 tuổi trở lên. Bạn năm nay mới 16 tuổi thì chưa đủ điều kiện để tham gia dự thưởng xổ số.

2. Quyền và trách nhiệm của người tham gia dự thưởng xổ sổ là gì?

Theo Khoản 2 và Khoản 3 Điều 14 Thông tư 75/2013/TT-BTC quy định quyền và trách nhiệm của người tham gia dự thưởng xổ số như sau:

2. Quyền của khách hàng tham gia dự thưởng xổ số

a) Được công ty xổ số kiến thiết trả thưởng đầy đủ giá trị của các giải thưởng khi trúng thưởng theo quy định tại Thể lệ tham gia dự thưởng xổ số quy định tại Điều 8 Thông tư này;

b) Được yêu cầu công ty xổ số kiến thiết giữ bí mật về thông tin trúng thưởng và nhận thưởng;

c) Được hưởng các quyền lợi hợp pháp khác theo quy định tại Thể lệ tham gia dự thưởng xổ số quy định tại Điều 8 Thông tư này.

3. Trách nhiệm của khách hàng tham gia dự thưởng xổ số

a) Tuân thủ Thể lệ tham gia dự thưởng xổ số quy định tại Điều 8 và các quy định có liên quan tại Thông tư này;

b) Bảo quản tờ vé xổ số đã mua để tham gia dự thưởng xổ số theo đúng quy định tại Thể lệ tham gia dự thưởng xổ số quy định tại Điều 8 Thông tư này và quy chế tham gia dự thưởng do công ty xổ số kiến thiết quy định;

c) Khi trúng thưởng khách hàng phải xuất trình vé trúng thưởng và các giấy tờ chứng minh thuộc đối tượng tham gia dự thưởng theo quy định tại khoản 1 Điều này để làm thủ tục lĩnh thưởng theo quy định tại Thông tư này;

d) Thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật về thuế.

Trên đây là những quyền và trách nhiệm của người tham gia dự thưởng xổ số.

Trân trọng!


Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin