Có được yêu cầu ly hôn khi vợ mới sinh con không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Vợ mới sinh con có được yêu cầu ly hôn không? Các yếu tố ảnh hưởng đến việc chia tài sản chung của vợ chồng?

Chào anh/chị. Em và vợ do có mâu thuẫn từ lâu cho nên em muốn ly hôn, tuy nhiên vợ em mới sinh con nhỏ thì liệu tòa có giải quyết cho em ly hôn không? Nhờ anh/chị tư vấn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Vợ mới sinh con có được yêu cầu ly hôn không?

Căn cứ Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định quyền yêu cầu giải quyết ly hôn như sau:

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Như vậy, theo quy định như trên, bạn không có quyền yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn khi vợ bạn đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.

Các yếu tố ảnh hưởng đến việc chia tài sản chung của vợ chồng?

Căn cứ Khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Theo đó, các yếu tố như trên sẽ ảnh hưởng đến việc chia tài sản chung cua vợ chồng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.