Cần được lưu trữ ít nhất là bao nhiêu năm đối với tài liệu kế toán liên quan đến thanh lý tài sản cố định?

Ngày hỏi:07/10/2022

Tài liệu kế toán liên quan đến thanh lý tài sản cố định cần được lưu trữ ít nhất bao nhiêu năm? Có tài liệu kế toán nào phải lưu trữ vĩnh viễn không?

Chào Ban biên tập, em có vấn đề này cần được giải đáp. Em đã tốt nghiệp ngành Chăn nuôi tại trường Đại học Nông lâm tháng 10/2021 nhưng mãi chưa xin được việc. Thế là em đã phải học thêm văn bằng 2 là kế toán. Vì cũng mới tiếp xúc với ngành Kế toán nên em chưa nắm rõ được những kiến thức liên quan đến ngành. Em biết là kế toán có rất nhiều tài liệu và có những tài liệu sẽ phải được lưu trữ. Cho em hỏi là tài liệu kế toán liên quan đến thanh lý tài sản cố định thì phải được lưu trữ bao nhiêu năm?

Rất mong được Ban biên tập giải đáp vấn đề này, em cảm ơn ạ.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Tài liệu kế toán liên quan đến thanh lý tài sản cố định cần được lưu trữ ít nhất bao nhiêu năm?

Tại Điều 13 Nghị định 174/2016/NĐ-CP quy định tài liệu kế toán phải lưu trữ tối thiểu 10 năm như sau:

1. Chứng từ kế toán sử dụng trực tiếp để ghi sổ kế toán và lập báo cáo tài chính, các bảng kê, bảng tổng hợp chi tiết, các sổ kế toán chi tiết, các sổ kế toán tổng hợp, báo cáo tài chính tháng, quý, năm của đơn vị kế toán, báo cáo quyết toán, báo cáo tự kiểm tra kế toán, biên bản tiêu hủy tài liệu kế toán lưu trữ và tài liệu khác sử dụng trực tiếp để ghi sổ kế toán và lập báo cáo tài chính.

2. Tài liệu kế toán liên quan đến thanh lý, nhượng bán tài sản cố định; báo cáo kết quả kiểm kê và đánh giá tài sản.

3. Tài liệu kế toán của đơn vị chủ đầu tư, bao gồm tài liệu kế toán của các kỳ kế toán năm và tài liệu kế toán về báo cáo quyết toán dự án hoàn thành thuộc nhóm B, C.

4. Tài liệu kế toán liên quan đến thành lập, chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, chuyển đổi loại hình doanh nghiệp hoặc chuyển đổi đơn vị, giải thể, phá sản, chấm dứt hoạt động, kết thúc dự án.

5. Tài liệu liên quan tại đơn vị như hồ sơ kiểm toán của Kiểm toán Nhà nước, hồ sơ thanh tra, kiểm tra, giám sát của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc hồ sơ của các tổ chức kiểm toán độc lập.

6. Các tài liệu khác không được quy định tại Điều 12 và Điều 14 Nghị định này.

7. Trường hợp tài liệu kế toán quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6 Điều này mà pháp luật khác quy định phải lưu trữ trên 10 năm thì thực hiện lưu trữ theo quy định đó.

Như vậy, theo quy định trên tài liệu kế toán liên quan đến thanh lý tài sản cố định là một trong những loại tài liệu kế toán cần được lưu trữ ít nhất là 10 năm.

2. Có tài liệu kế toán nào phải lưu trữ vĩnh viễn không?

Theo Điều 14 Nghị định 174/2016/NĐ-CP quy định tài liệu kế toán phải lưu trữ vĩnh viễn như sau:

1. Đối với đơn vị kế toán trong lĩnh vực kế toán nhà nước, tài liệu kế toán phải lưu trữ vĩnh viễn gồm Báo cáo tổng quyết toán ngân sách nhà nước năm đã được Quốc hội phê chuẩn, Báo cáo quyết toán ngân sách địa phương đã được Hội đồng nhân dân các cấp phê chuẩn; Hồ sơ, báo cáo quyết toán dự án hoàn thành thuộc nhóm A, dự án quan trọng quốc gia; Tài liệu kế toán khác có tính sử liệu, có ý nghĩa quan trọng về kinh tế, an ninh, quốc phòng.

Việc xác định tài liệu kế toán khác phải lưu trữ vĩnh viễn do người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán, do ngành hoặc địa phương quyết định trên cơ sở xác định tính chất sử liệu, ý nghĩa quan trọng về kinh tế, an ninh, quốc phòng.

2. Đối với hoạt động kinh doanh, tài liệu kế toán phải lưu trữ vĩnh viễn gồm các tài liệu kế toán có tính sử liệu, có ý nghĩa quan trọng về kinh tế, an ninh, quốc phòng.

Việc xác định tài liệu kế toán phải lưu trữ vĩnh viễn do người đứng đầu hoặc người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán quyết định căn cứ vào tính sử liệu và ý nghĩa lâu dài của tài liệu, thông tin để quyết định cho từng trường hợp cụ thể và giao cho bộ phận kế toán hoặc bộ phận khác lưu trữ dưới hình thức bản gốc hoặc hình thức khác.

3. Thời hạn lưu trữ vĩnh viễn phải là thời hạn lưu trữ trên 10 năm cho đến khi tài liệu kế toán bị hủy hoại tự nhiên.

Do đó, theo quy định của pháp luật vẫn có những tài liệu kế toán được lưu trữ vĩnh viễn cho đến khi tài liệu kế toán đấy bị hủy hoại tự nhiên. Những loại tài liệu kế toán được lưu trữ vĩnh viễn còn phụ thuộc vào lĩnh vực, bên trên là những loại tài liệu kế toán được lưu trữ vĩnh viễn theo quy định của pháp luật.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.