Người đại diện đứng đơn khởi kiện cho hộ kinh doanh là ai?

Ngày hỏi:07/10/2022

Ai là người đại diện đứng đơn khởi kiện cho hộ kinh doanh? Điều kiện để được Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh?

Chào anh chị, cho em hỏi em đang là đại diện hộ kinh doanh. Vừa rồi, hộ kinh doanh của em có tranh chấp với một cơ sở sản xuất khác, anh chị cho em hỏi đại diện hộ kinh doanh có được đứng đơn khởi kiện cho hộ kinh doanh hay không? Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị đã hỗ trợ.

 

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Ai là người đại diện đứng đơn khởi kiện cho hộ kinh doanh?

Tại Điều 79 Nghị định 01/2021/NĐ-CP có quy định về hộ kinh doanh như sau:

1. Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc các thành viên hộ gia đình đăng ký thành lập và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh của hộ. Trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh thì ủy quyền cho một thành viên làm đại diện hộ kinh doanh. Cá nhân đăng ký hộ kinh doanh, người được các thành viên hộ gia đình ủy quyền làm đại diện hộ kinh doanh là chủ hộ kinh doanh.

Tại Điều 186 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 có quy định như sau:

Cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp khởi kiện vụ án (sau đây gọi chung là người khởi kiện) tại Tòa án có thẩm quyền để yêu cầu bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Như vậy, khi tham gia vào một vụ kiện đối với hộ kinh doanh thì người đứng đơn khởi kiện là đại diện hộ kinh doanh.

2. Điều kiện để được Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh?

Tại Khoản 1 Điều 82 Nghị định 01/2021/NĐ-CP có quy định về điều kiện cấp giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh như sau:

1. Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh được cấp cho hộ kinh doanh thành lập và hoạt động theo quy định tại Nghị định này. Hộ kinh doanh được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Ngành, nghề đăng ký kinh doanh không bị cấm đầu tư kinh doanh;

b) Tên của hộ kinh doanh được đặt theo đúng quy định tại Điều 88 Nghị định này;

c) Có hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh hợp lệ;

d) Nộp đủ lệ phí đăng ký hộ kinh doanh theo quy định.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin