Hình thức xử phạt hành chính khi giả danh nhân viên tổng đài hướng dẫn mua bán bất động sản?

Ngày hỏi:27/07/2022

Giả danh nhân viên tổng đài bất động sản hướng dẫn mua bán bất động sản bị xử phạt hành chính không? Giả danh nhân viên tổng đài Vinaphone và yêu cầu chuyển tiền có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Dạo gần đây, tôi thường xuyên nhận được các cuộc gọi từ nhân viên của công ty B về việc hướng dẫn mua bán đất đai và bên đó bảo tôi gửi trước 100 triệu đặt cọc. Sau đó theo thông tin tôi tìm hiểu thì không hề thấy có công ty B hoạt động trong lĩnh vực bất động sản và nghi ngờ đây là hành vi giả danh.

Vậy hành vi giả danh nhân viên tổng đài bất động sản hướng dẫn mua bán bất động sản bị xử phạt hành chính không? Giả danh nhân viên tổng đài Vinaphone và yêu cầu chuyển tiền có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Mong Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Giả danh nhân viên tổng đài bất động sản hướng dẫn mua bán bất động sản bị xử phạt hành chính không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 15 Nghị định 144/2021/NĐ-CP về vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của tổ chức, cá nhân khác, theo đó:

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của cá nhân, tổ chức, trừ trường hợp vi phạm quy định tại điểm b khoản 3 Điều 21 Nghị định này;

b) Dùng thủ đoạn hoặc tạo ra hoàn cảnh để buộc người khác đưa tiền, tài sản;

c) Gian lận hoặc lừa đảo trong việc môi giới, hướng dẫn giới thiệu dịch vụ mua, bán nhà, đất hoặc các tài sản khác;

d) Mua, bán, cất giữ hoặc sử dụng tài sản của người khác mà biết rõ tài sản đó do vi phạm pháp luật mà có;

đ) Sử dụng, mua, bán, thế chấp, cầm cố trái phép hoặc chiếm giữ tài sản của người khác;

e) Cưỡng đoạt tài sản nhưng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền:

2. Mức phạt tiền quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm, mức phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Theo đó, với quy định này thì hành vi trên của nhân viên công ty B có dấu hiệu lừa đảo trong việc hướng dẫn dịch vụ mua bán bất động sản và bị phạt tiền từ 3.000.000 đến 5.000.000 đồng.

2. Giả danh nhân viên tổng đài Vinaphone và yêu cầu chuyển tiền có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Theo Khoản 1, Khoản 5 Điều 174 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Điều 2 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản, cụ thể như sau:

1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Như vậy, khi có hành vi giả danh nhân viên nhà mạng để yêu cầu chuyển tiền có thể xem đây là hành vi lừa đảo và người vi phạm có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. Ngoài ra, còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Trân trọng!


Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin