Chồng có được kết hôn với người khác khi vợ bỏ đi biệt tích không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Vợ bỏ đi biệt tích chồng có được kết hôn với người khác? Điều kiện kết hôn được quy định như thế nào?

Chào anh/chị, vợ của tôi đã bỏ nhà đi biệt tích từ khoảng một năm nay, giờ tôi muốn cưới vợ khác thì có được không? Nhờ anh/chị tư vấn giúp ạ?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Vợ bỏ đi biệt tích chồng có được kết hôn với người khác?

Căn cứ Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

h) Bạo lực gia đình;

i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

Như vậy, theo quy định như trên, pháp luật nghiêm cấm hành vi đang có vợ, chồng mà kết hôn với người khác. Cho nên, dù vợ của bạn có đi biệt tích, thì bạn không được thực hiện hành vi này.

Điều kiện kết hôn được quy định như thế nào?

Căn cứ Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 điều kiện kết hôn được quy định như sau:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Theo đó, để được kết hôn, hai bên nam, nữ phải đáp ứng các điều kiện theo quy định như trên

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.