Để được xét cấp thẻ nhà báo thì biên tập viên phải có bằng đại học trở lên?

Ngày hỏi:07/10/2022

Biên tập viên muốn được xét cấp thẻ nhà báo thì phải có bằng đại học trở lên? Có trường hợp nào không được xét cấp thẻ nhà báo không?

Chào Ban biên tập, em có vấn đề này cần được giải đáp. Em đang học ngành Báo chí tại trường Cao đẳng U. Sau khi tốt nghiệp định hướng của em là làm biên tập viên báo chí tại Tòa soạn báo. Nhưng em nghe nói biên tập viên muốn được xét cấp thẻ nhà báo thì phải có bằng đại học trở lên. Cho em hỏi có đúng như vậy không ạ?

Rất mong được Ban biên tập giải đáp vấn đề này, em xin cảm ơn ạ.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Biên tập viên muốn được xét cấp thẻ nhà báo thì phải có bằng đại học trở lên?

Căn cứ Khoản 1 Điều 27 Luật báo chí 2016 quy định điều kiện, tiêu chuẩn được xét cấp thẻ nhà báo như sau:

1. Người công tác tại cơ quan báo chí quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 26 của Luật này được xét cấp thẻ nhà báo phải bảo đảm các Điều kiện và tiêu chuẩn sau đây:

a) Là công dân Việt Nam, có địa chỉ thường trú tại Việt Nam;

b) Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên; trường hợp là người dân tộc thiểu số đang thực hiện các ấn phẩm báo in, chương trình phát thanh, truyền hình, chuyên trang của báo điện tử bằng tiếng dân tộc thiểu số phải có bằng tốt nghiệp cao đẳng trở lên;

c) Đối với trường hợp cấp thẻ lần đầu, phải có thời gian công tác liên tục tại cơ quan báo chí đề nghị cấp thẻ từ 02 năm trở lên tính đến thời Điểm xét cấp thẻ, trừ tổng biên tập tạp chí khoa học và những trường hợp khác theo quy định của pháp luật;

d) Được cơ quan báo chí hoặc cơ quan công tác đề nghị cấp thẻ nhà báo.

Như vậy, bạn không nói rõ bạn có phải là người dân tộc thiểu số hay không. Nếu như bạn không phải là người dân tộc thiểu số thì bạn phải có bằng đại học trở lên thì mới được xét cấp thẻ nhà báo khi bạn là biên tập viên. Còn nếu bạn là người dân tộc thiểu số mà đang đảm nhận vị trí trong luật quy định thì bạn chỉ cần bằng cao đẳng trở lên.

Có trường hợp nào không được xét cấp thẻ nhà báo không?

Theo Khoản 3 Điều 27 Luật báo chí 2016 quy định các trường hợp sau đây không được xét cấp thẻ nhà báo:

a) Không thuộc các đối tượng quy định tại Điều 26 của Luật này;

b) Đã vi phạm quy định về đạo đức nghề nghiệp của người làm báo;

c) Đã bị xử lý kỷ luật từ hình thức khiển trách trở lên theo quy định của pháp luật về công chức, viên chức và pháp luật về lao động mà chưa hết thời hạn 12 tháng tính đến thời Điểm xét cấp thẻ;

d) Là đối tượng liên quan trong các vụ án chưa có kết luận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

đ) Đã bị kết tội bằng bản án đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án mà chưa được xóa án tích;

e) Bị thu hồi thẻ nhà báo do vi phạm quy định của pháp luật mà thời gian thu hồi thẻ chưa quá 12 tháng kể từ ngày ra quyết định đến thời Điểm xét cấp thẻ.

Trên đây là những trường hợp không được xét cấp thẻ nhà báo.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin