Nhà báo có nghĩa vụ gì? Chỉ cần bị khởi tố thì nhà báo sẽ bị thu hồi thẻ?

Ngày hỏi:07/10/2022

Nghĩa vụ của nhà báo là gì? Chỉ cần bị khởi tố thì nhà báo sẽ bị thu hồi thẻ? Người quay phim vẫn được xét để cấp thẻ nhà báo?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Nghĩa vụ của nhà báo là gì?

Trong hoạt động báo chí, nhà báo có nghĩa vụ như thế nào theo quy định pháp luật về báo chí?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 3 Điều 25 Luật Báo chí 2016 quy định nhà báo có các nghĩa vụ sau đây:

- Thông tin trung thực về tình hình đất nước và thế giới phù hợp với lợi ích của đất nước và của Nhân dân; phản ánh ý kiến, nguyện vọng chính đáng của Nhân dân;

- Bảo vệ quan Điểm, đường lối, chủ trương của Đảng; chính sách, pháp luật của Nhà nước; phát hiện, tuyên truyền và bảo vệ nhân tố tích cực; đấu tranh phòng, chống các tư tưởng, hành vi sai phạm

- Không được lạm dụng danh nghĩa nhà báo để sách nhiễu và làm việc vi phạm pháp luật

- Phải cải chính, xin lỗi trong trường hợp thông tin sai sự thật, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của cơ quan, tổ chức, danh dự, nhân phẩm của cá nhân

- Chịu trách nhiệm trước pháp luật và trước người đứng đầu cơ quan báo chí về nội dung tác phẩm báo chí của mình và về những hành vi vi phạm pháp luật

- Tuân thủ quy định về đạo đức nghề nghiệp của người làm báo.

Trên đây là những quy định về nghĩa vụ của một nhà báo theo pháp luật về báo chí Việt Nam.

Chỉ cần bị khởi tố thì nhà báo sẽ bị thu hồi thẻ?

Hiện tại, tôi có ông anh làm báo chí, đã có thẻ. Tuy nhiên vừa rồi có dính tới pháp luật. Cơ quan điều tra có quyết định khởi tố bị can (ông anh tôi), sau đó cơ quan có thẩm quyền lại thu hồi thẻ của anh tôi luôn. Như vậy, khi chưa biết anh tôi có phạm pháp hay không mà thu hồi liệu có đúng theo quy định pháp luật?

Trả lời:

Căn cứ Điểm b, Khoản 6 Điều 28 Luật Báo chí 2016 quy định về thu hồi thẻ nhà báo như sau:

Bị cơ quan tiến hành tố tụng quyết định khởi tố bị can. Trường hợp cơ quan có thẩm quyền đình chỉ Điều tra, đình chỉ vụ án đối với nhà báo đó hoặc kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật tuyên nhà báo đó không có tội hoặc được miễn trách nhiệm hình sự thì cơ quan quản lý nhà nước về báo chí có trách nhiệm trả lại thẻ nhà báo.

Như vậy, chỉ cần khởi tố bị can thì đã bị thu hồi thẻ. Nếu nhà báo đó không có tội hoặc được miễn trách nhiệm hình sự thì cơ quan quản lý nhà nước về báo chí có trách nhiệm trả lại thẻ nhà báo.

Người quay phim vẫn được xét để cấp thẻ nhà báo?

Hiện tại công việc chủ yếu của tôi là quay phim. Tôi muốn biết mình làm quay phim như thế thì có thuộc đối tượng được xét để cấp thẻ nhà báo không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 4 Điều 26 Luật Báo chí 2016 quy định đối tượng được xét cấp thẻ nhà báo như sau:

- Tổng giám đốc, phó tổng giám đốc, giám đốc, phó giám đốc, tổng biên tập, phó tổng biên tập cơ quan báo chí, thông tấn.

- Trưởng phòng (ban), phó trưởng phòng (ban) nghiệp vụ báo chí của cơ quan báo chí, thông tấn.

-...............

- Người quay phim, đạo diễn chương trình phát thanh, truyền hình (trừ phim truyện) của các đơn vị được cấp giấy phép hoạt động báo chí trong lĩnh vực phát thanh, truyền hình và sản xuất phim tài liệu của Nhà nước.

Như vậy, nếu làm quay phim trong chương trình phát thanh, truyền hình không phải là phim truyện của các đơn vị được cấp giấy phép hoạt động báo chí trong lĩnh vực phát thanh, truyền hình và sản xuất phim tài liệu của Nhà nước thì thuộc trường hợp được xét để cấp thẻ nhà báo.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin