Đóng dấu chữ ký khắc sẵn thay cho việc ký lên chứng từ kế toán có bị phạt không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Ký chứng từ kế toán bằng đóng dấu chữ ký khắc sẵn có bị phạt không? Tài liệu kế toán phải lưu trữ vĩnh viễn trong trường hợp nào?

Tôi hiện đang học và chuẩn bị thi lớp đào tạo kế toán thì tôi nghe mấy anh chị học chung nói là khi ký chứng từ kế toán thì không nên đóng dấu chữ ký khắc sẵn vì có thể bị phạt, như vậy có đúng không? Tài liệu kế toán phải lưu trữ vĩnh viễn trong trường hợp nào?

Mong anh chị Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Ký chứng từ kế toán bằng đóng dấu chữ ký khắc sẵn có bị phạt không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 41/2018/NĐ-CP quy định xử phạt hành vi vi phạm quy định về chứng từ kế toán:

1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Mẫu chứng từ kế toán không có đầy đủ các nội dung chủ yếu theo quy định;

b) Tẩy xóa, sửa chữa chứng từ kế toán;

c) Ký chứng từ kế toán bằng mực màu đỏ, mực phai màu;

d) Ký chứng từ kế toán bằng đóng dấu chữ ký khắc sẵn;

đ) Chứng từ chi tiền không ký theo từng liên.

Theo đó, với quy định nêu trên thì khi ký chứng từ kế toán bằng việc đóng dấu chữ ký khắc sẵn thì có thể bị phạt tiền từ 3.000.000 đến 5.000.000 đồng.

Tài liệu kế toán phải lưu trữ vĩnh viễn trong trường hợp nào?

Tại Điều 14 Nghị định 174/2016/NĐ-CP về tài liệu kế toán phải lưu trữ vĩnh viễn, cụ thể như sau:

1. Đối với đơn vị kế toán trong lĩnh vực kế toán nhà nước, tài liệu kế toán phải lưu trữ vĩnh viễn gồm Báo cáo tổng quyết toán ngân sách nhà nước năm đã được Quốc hội phê chuẩn, Báo cáo quyết toán ngân sách địa phương đã được Hội đồng nhân dân các cấp phê chuẩn; Hồ sơ, báo cáo quyết toán dự án hoàn thành thuộc nhóm A, dự án quan trọng quốc gia; Tài liệu kế toán khác có tính sử liệu, có ý nghĩa quan trọng về kinh tế, an ninh, quốc phòng.

Việc xác định tài liệu kế toán khác phải lưu trữ vĩnh viễn do người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán, do ngành hoặc địa phương quyết định trên cơ sở xác định tính chất sử liệu, ý nghĩa quan trọng về kinh tế, an ninh, quốc phòng.

2. Đối với hoạt động kinh doanh, tài liệu kế toán phải lưu trữ vĩnh viễn gồm các tài liệu kế toán có tính sử liệu, có ý nghĩa quan trọng về kinh tế, an ninh, quốc phòng.

Việc xác định tài liệu kế toán phải lưu trữ vĩnh viễn do người đứng đầu hoặc người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán quyết định căn cứ vào tính sử liệu và ý nghĩa lâu dài của tài liệu, thông tin để quyết định cho từng trường hợp cụ thể và giao cho bộ phận kế toán hoặc bộ phận khác lưu trữ dưới hình thức bản gốc hoặc hình thức khác.

3. Thời hạn lưu trữ vĩnh viễn phải là thời hạn lưu trữ trên 10 năm cho đến khi tài liệu kế toán bị hủy hoại tự nhiên.

Như vậy, với quy định nêu trên thì đối với các tài liệu kế toán kể trên thì các tài liệu này sẽ được lưu trữ vĩnh viễn.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin