Có vi phạm pháp luật khi công an có hành vi đánh dân?

Ngày hỏi:07/10/2022

Công an đánh dân có vi phạm pháp luật không? Có truy cứu trách nhiệm hình sự khi công an đánh dân không?

Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề này cần được giải đáp. Ngày 21/7 trong lúc đang ăn cơm trưa thì có 2 cậu công an đến nhà tôi và bắt em trai tôi đi. Lúc đấy bố tôi hỏi có giấy tờ gì không mà bắt em trai tôi đi, không có giấy tờ thì cớ sao bắt em trai tôi đi được. Sau khi bố đã cố gắng hết sức để giữ em trai tôi lại thì em trai tôi vẫn bị 2 cậu công kia lôi đi.

Sang ngày 22/7 thì em trai tôi trở về nhà trong tình trạng đi cà nhắc còn tay thì bầm tím. Hỏi ra thì biết được trong lúc tra khảo về vấn đề mất trộm tại nhà ông L đầu đường thì công an đã dùng dùi cui đánh để em trai tôi khai ra. Thứ nhất là em trai tôi vô tội nhưng lại bị đánh, cho tôi hỏi công an mà có hành vi đánh dân thì có đang vi phạm không? Thứ hai là nếu có vi phạm thì công an đấy có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Em trai tôi mới 16 tuổi nó không đáng để bị đối xử như vậy.

Rất mong được Ban biên tập giải đáp vấn đề này giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Công an đánh dân có vi phạm pháp luật không?

Tại Khoản 1 Điều 20 Hiến pháp 2013 quy định như sau:

1. Mọi người có quyền bất khả xâm phạm về thân thể, được pháp luật bảo hộ về sức khoẻ, danh dự và nhân phẩm; không bị tra tấn, bạo lực, truy bức, nhục hình hay bất kỳ hình thức đối xử nào khác xâm phạm thân thể, sức khỏe, xúc phạm danh dự, nhân phẩm.

Theo Khoản 1 Điều 373 Bộ luật hình sự 2015 quy định tội dùng nhục hình như sau:

1. Người nào trong hoạt động tố tụng, thi hành án hoặc thi hành các biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc mà dùng nhục hình hoặc đối xử tàn bạo, hạ nhục nhân phẩm của người khác dưới bất kỳ hình thức nào, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Như vậy, có thể thấy được công an không có quyền dùng bạo lực với bị can dù họ có phạm bất kỳ tội gì. Em bạn có tội đi chăng nữa thì công an cũng không được phép đánh, trường hợp này lại còn là vô tội mà bị công an đến mức có thương tích trên người thì công an đang vi phạm pháp luật trầm trọng.

Có truy cứu trách nhiệm hình sự khi công an đánh dân không?

Theo Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4 và Khoản 5 Điều 373 Bộ luật hình sự 2015 tội dùng nhục hình được quy định:

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Dùng thủ đoạn tinh vi, xảo quyệt;

d) Đối với người dưới 18 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, người khuyết tật nặng hoặc khuyết tật đặc biệt nặng;

đ) Gây thương tích hoặc gây thiệt hại về sức khỏe cho người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 12 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây thiệt hại về sức khỏe cho người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Làm người bị nhục hình tự sát.

4. Phạm tội làm người bị nhục hình chết, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân.

5. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Do đó, hành vi đánh em trai bạn của công an có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự vì công an đấy đã vi phạm với người dưới 18 tuổi. Bạn nên đưa em bạn đi bệnh viện để xác định được tỷ lệ tổn thương là bao nhiêu %. Mức phạt tù sẽ căn cứ vào tỷ lệ tổn thương và kết luận của cơ quan điều tra. Ngoài ra người công an đấy còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.