Xử phạt tiền đối với hành vi kỳ thị người khuyết tật?

Ngày hỏi:07/10/2022

Kỳ thị người khuyết tật bị xử phạt bao nhiêu tiền? Không ưu tiên cho người khuyết tật đặc biệt nặng đi khám bệnh bị xử phạt hành chính bao nhiêu?

Chào anh/chị, em là người khuyết tật có giấy xác nhận của cơ sở y tế, đi học bị một số bạn bè tỏ thái độ kỳ thị, xa lánh thì em báo với cơ quan có thẩm quyền họ có bị xử phạt không? Nếu phạt tiền thì phạt bao nhiêu? Xin nhờ ban biên tập giải đáp. 

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Kỳ thị người khuyết tật bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Căn cứ Điều 11 Nghị định 130/2021/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định về hành vi bị nghiêm cấm đối với người khuyết tật như sau:

1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Kỳ thị, phân biệt đối xử người khuyết tật;

b) Cản trở quyền kết hôn, quyền nuôi con hợp pháp của người khuyết tật;

c) Cản trở người khuyết tật sống độc lập, hòa nhập cộng đồng;

d) Cản trở người khuyết tật tham gia bình đẳng vào các hoạt động xã hội;

đ) Cản trở người khuyết tật thực hiện quyền tiếp cận công nghệ thông tin.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện trách nhiệm nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật theo quy định của pháp luật.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng hình ảnh, thông tin cá nhân, tình trạng của người khuyết tật, tổ chức của người khuyết tật, tổ chức vì người khuyết tật để trục lợi hoặc thực hiện hành vi vi phạm pháp luật.

4. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi lôi kéo, dụ dỗ hoặc ép buộc người khuyết tật thực hiện hành vi vi phạm pháp luật mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

Tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 130/2021/NĐ-CP quy định mức phạt tiền như sau:

2. Mức phạt tiền đối với mỗi hành vi vi phạm hành chính quy định tại Chương II của Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân vi phạm, trừ quy định tại các Điều 8, 9, 12, 13, 14, khoản 1 Điều 16, Điều 33 và khoản 2 Điều 36 của Nghị định này. Mức phạt tiền đối với tổ chức vi phạm gấp hai lần mức phạt tiền đối với cá nhân vi phạm.

Như vậy, đối với người có hành vi kỳ thị, phân biệt đối xử với người khuyết tật sẽ bị phạt hành chính từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Không ưu tiên cho người khuyết tật đặc biệt nặng đi khám bệnh bị xử phạt hành chính bao nhiêu?

Theo Điều 12 Nghị định 130/2021/NĐ-CP quy định vi phạm quy định về trách nhiệm chăm sóc sức khỏe đối với người khuyết tật của cơ sở khám chữa bệnh như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không tư vấn biện pháp phòng ngừa và phát hiện sớm khuyết tật;

b) Không ưu tiên khám bệnh, chữa bệnh cho một trong các đối tượng: người khuyết tật đặc biệt nặng, người cao tuổi khuyết tật, phụ nữ khuyết tật có thai theo quy định của pháp luật.

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không xác định khuyết tật bẩm sinh đối với trẻ em sơ sinh.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện cải tạo, nâng cấp cơ sở vật chất phục vụ khám bệnh, chữa bệnh bảo đảm điều kiện tiếp cận đối với người khuyết tật khi tiến hành cải tạo, sửa chữa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Theo đó, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không ưu tiên cho người khuyết tật đặc biệt nặng sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin