Có thể mua hàng miễn thuế tại Việt Nam bằng tiền nước ngoài không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Có thể dùng tiền nước ngoài để mua hàng miễn thuế tại Việt Nam không? Có bị giới hạn mua hàng hóa miễn thuế lúc đang chờ xuất cảnh ở sân bay Việt Nam không?

Chào ban biên tập, tôi có một người bạn ở Mỹ qua Việt Nam du lịch, anh ấy có để ý một số mặt hàng miễn thuế ở sân bay nhưng số tiền Việt anh ấy mang qua hơi ít thì có được dùng tiền USD để mua hàng miễn thuế không? Có bị giới hạn số lượng mua khi đang chở xuất cảnh không? Xin nhờ ban biên tập giúp đỡ.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Có thể dùng tiền nước ngoài để mua hàng miễn thuế tại Việt Nam không?

Căn cứ Điều 7 Nghị định 100/2020/NĐ-CP quy định đồng tiền dùng trong giao dịch bán hàng miễn thuế như sau:

1. Đồng Việt Nam.

2. Đồng ngoại tệ đô la Mỹ (USD), euro (EUR).

3. Đồng tiền của nước có chung biên giới đất liền với địa điểm đặt cửa hàng miễn thuế tại khu vực biên giới.

4. Đồng tiền của quốc gia nơi các chuyến bay quốc tế của các hãng hàng không được thành lập và hoạt động theo pháp luật Việt Nam thực hiện nhập cảnh, quá cảnh tại quốc gia đó.

Như vậy, có thể dùng những đồng tiền nước ngoài trên để giao dịch bán hàng hóa miễn thuế tại Việt Nam. Do đó, bạn của bạn là người Mỹ qua Việt Nam du lịch có thể sử dụng đồng USD để mua hàng hóa miễn thuế tại sân bay Việt Nam.

Có bị giới hạn mua hàng hóa miễn thuế lúc đang chờ xuất cảnh ở sân bay Việt Nam không?

Theo Điều 8 Nghị định 100/2020/NĐ-CP quy định định lượng mua hàng miễn thuế như sau:

1. Người xuất cảnh, quá cảnh, hành khách trên các chuyến bay quốc tế xuất cảnh từ Việt Nam hoặc người chờ xuất cảnh quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định này được mua hàng miễn thuế không hạn chế số lượng và trị giá nhưng phải tự chịu trách nhiệm về thủ tục và định lượng để nhập khẩu vào nước nhập cảnh.

2. Hành khách trên các chuyến bay quốc tế đến Việt Nam, người nhập cảnh quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 3 Nghị định này được mua hàng miễn thuế theo định mức quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 6 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01 tháng 9 năm 2016 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu.

3. Đối tượng quy định tại khoản 4 Điều 3 Nghị định này được mua hàng miễn thuế theo định lượng quy định tại Điều 5 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01 tháng 9 năm 2016 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu.

4. Đối tượng quy định tại điểm a, điểm b khoản 5 Điều 3 Nghị định này được mua hàng miễn thuế phục vụ cho nhu cầu cá nhân, nhu cầu sinh hoạt chung của thuyền viên trên tàu biển chạy tuyến quốc tế trong thời gian tàu biển neo đậu tại cảng biển Việt Nam, định mức mỗi thuyền viên trong một lần tàu neo đậu tại cảng biển Việt Nam như sau:

a) Rượu từ 20 độ trở lên: 1,5 lít hoặc rượu dưới 20 độ: 2,0 lít hoặc đồ uống có cồn, bia: 3,0 lít.

Đối với rượu nguyên chai, bình, lọ, can (sau đây viết tắt là chai) có dung tích lớn hơn dung tích quy định nhưng không vượt quá 01 lít thì được miễn thuế cả chai. Trường hợp vượt quá 01 lít thì phần vượt định mức phải nộp thuế theo quy định của pháp luật;

b) Thuốc lá điếu: 200 điếu hoặc thuốc lá sợi: 250 gam hoặc xì gà: 20 điếu.

5. Đối tượng quy định tại điểm c khoản 5 Điều 3 Nghị định này được mua hàng miễn thuế không hạn chế về số lượng và trị giá để sử dụng trên tàu ngoài lãnh hải Việt Nam sau khi tàu xuất cảnh.

Theo đó, bạn của anh chị đang chờ xuất cảnh ở sân bay Việt Nam được mua hàng miễn thuế không hạn chế số lượng và trị giá nhưng phải tự chịu trách nhiệm về thủ tục và định lượng để nhập khẩu vào nước nhập cảnh.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin