Có được xét danh hiệu Gia đình văn hóa khi con nghiện ma túy đang chấp hành quyết định hành chính không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Con nghiện ma túy đang chấp hành quyết định hành chính có được xét danh hiệu Gia đình văn hóa không? Xin xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa hàng năm cần chuẩn bị giấy tờ gì?

Chào ban biên tập, hành xóm nhà tôi trước đây bị nghiện ma túy đã lâu rồi và đã chấp hành xong, năm nay được nhà nước xét khen danh hiệu Gia đình văn hóa trong khi nhà tôi cũng có con đang chấp hành quyết định hành chính do nghiện ma túy mà không được xét danh hiệu đó, cho tôi hỏi nhà tôi không được xét thì đúng quy định pháp luật không? Xin nhờ ban biên tập giải đáp.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Con nghiện ma túy đang chấp hành quyết định hành chính có được xét danh hiệu Gia đình văn hóa không?

Căn cứ Điều 7 Nghị định 122/2018/NĐ-CP quy định các trường hợp không xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa như sau:

Thành viên trong gia đình vi phạm một trong các trường sau:

1. Bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc bị áp dụng các biện pháp xử lý hành chính theo quy định của Luật xử lý vi phạm hành chính.

2. Không hoàn thành nghĩa vụ quân sự và nghĩa vụ nộp thuế.

3. Bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng; phòng cháy, chữa cháy và bảo vệ môi trường.

4. Có tảo hôn hoặc hôn nhân cận huyết thống.

5. Có bạo lực gia đình bị xử phạt hành chính.

6. Mắc các tệ nạn xã hội, ma túy, mại dâm, trộm cắp, tổ chức đánh bạc hoặc đánh bạc.

7. Tham gia tụ tập đông người gây mất an ninh trật tự, an toàn xã hội.

Như vậy, con của anh/chị nghiện ma túy đang chấp hành quyết định hành chính thì gia đình mình thuộc trường hợp không được xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa.

Xin xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa hàng năm cần chuẩn bị giấy tờ gì?

Theo Điều 8 Nghị định 122/2018/NĐ-CP quy định hồ sơ xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa hàng năm như sau:

1. Văn bản đề nghị xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa của Trưởng thôn, làng, ấp, bản, tổ dân phố (sau đây gọi chung là Trưởng khu dân cư).

2. Bản đăng ký tham gia thi đua xây dựng danh hiệu Gia đình văn hóa của hộ gia đình (Mẫu số 01); Bảng tự đánh giá thực hiện tiêu chí bình xét Gia đình văn hóa (Mẫu số 03).

3. Biên bản họp bình xét ở khu dân cư ().Mẫu số 07

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin