Phải trả bao nhiêu tiền để được cấp Giấy chứng nhận thẩm định thiết kế ô tô?

Ngày hỏi:13/07/2022

Phí cấp Giấy chứng nhận thẩm định thiết kế ô tô hiện nay là bao nhiêu? Không mua bảo hiểm ô tô bắt buộc có bị phạt? 

Tôi đi làm được hơn 7 năm và giờ có điều kiện kinh tế tốt nên tôi có ý định mua một chiếc xe hơi dưới 10 chỗ để phục vụ nhu cầu đi lại, tôi có tìm hiểu về các loại thuế phí mà chủ xe phải đóng khi mua xe nhưng vẫn còn thắc mắc ở phí cấp giấy chứng nhận thẩm định thiết kế ô tô thì không biết hiện nay mức giá là bao nhiêu? Không mua bảo hiểm ô tô bắt buộc có bị phạt? 

Mong Luật sư tư vấn giải đáp. Tôi cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Phí cấp Giấy chứng nhận thẩm định thiết kế ô tô hiện nay là bao nhiêu?

Căn cứ biểu mức thu phí, lệ phí ban hành kèm theo Thông tư 199/2016/TT/BTC về các mức phí như sau:

Số TT

Nội dung các khoản thu

Mức thu (đồng/giấy)

1

Giấy chứng nhận cấp theo quy định của công ước quốc tế hoặc theo tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật quốc gia cho tàu biển, công trình biển.

50.000

2

Giấy chứng nhận thẩm định thiết kế phương tiện thủy nội địa; Giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường cấp cho phương tiện thủy nội địa.

50.000

3

Giấy chứng nhận bảo đảm chất lượng và an toàn cấp cho thiết bị nâng, nồi hơi, bình chịu áp lực, Container, vật liệu, máy móc, thiết bị lắp đặt trên tàu thủy, công trình biển và các phương tiện giao thông vận tải khác.

50.000

4

Giấy chứng nhận thẩm định thiết kế xe cơ giới (trong sản xuất, lắp ráp hoặc cải tạo); Giấy chứng nhận chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường cấp cho: xe xe cơ giới; linh kiện, thiết bị, xe máy chuyên dùng (bao gồm cả xe cải tạo); xe bốn bánh có gắn động cơ; xe đạp điện; Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới, xe máy chuyên dùng.

Riêng Giấy chứng nhận cấp cho xe ô tô dưới 10 chỗ ngồi (không bao gồm xe cứu thương).

50.000



100.000

5

Giấy chứng nhận thẩm định thiết kế đối với phương tiện, thiết bị giao thông đường sắt; Giấy chứng nhận chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với phương tiện, thiết bị giao thông đường sắt.

50.000

Như vậy, với trường hợp và thông tin mà bạn cung cấp thì hiện nay phí cấp Giấy chứng nhận thẩm định thiết kế xe ô tô dưới 10 chỗ ngồi thì mức phí là 100.000 đồng/giấy.

Không mua bảo hiểm ô tô bắt buộc có bị phạt?

Theo Khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định điều kiện của người lái xe tham gia giao thông:

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Bên cạnh đó, Khoản 4 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới:

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;

b) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực.

Theo đó, chủ xe ô tô không mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự bắt buộc sẽ bị phạt từ 400.000 - 600.000 đồng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin