Khi mẹ không còn đủ điều kiện để nuôi thì có thay đổi người trực tiếp nuôi con có được không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Có thay đổi người trực tiếp nuôi con khi mẹ không còn đủ điều kiện để nuôi không? Con chưa thành niên bị cha mẹ xúi giục làm điều trái pháp luật thì bị cấm làm đại diện pháp luật cho con bao nhiêu năm?

Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề này cần được giải đáp. Tôi và chồng tôi đã ly hôn tháng 4/2021, bé Boo con chung của cả 2 năm nay 5 tuổi và được tôi trực tiếp nuôi hơn 1 năm. Hiện tại tôi không còn đủ khả năng về kinh tế để nuôi Boo nữa vì công ty tôi đang trên đà phá sản. Tôi không biết là tôi có thể thay đổi người trực tiếp nuôi Boo được không ạ?

Rất mong được Ban biên tập giải đáp vấn đề này, tôi xin chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Có thay đổi người trực tiếp nuôi con khi mẹ không còn đủ điều kiện để nuôi không?

Tại Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.

Như vậy, khi bạn không còn đủ điều kiện để nuôi con bạn nữa thì bạn có thể thay đổi người trực tiếp nuôi con. Bạn có thể gửi con bạn cho ông bà ngoại hay là cô dì chú bác trong nhà bạn bất kỳ ai mà bạn cảm thấy đủ tin tưởng và có khả năng nuôi con của bạn trong điều kiện tốt nhất. Ngoài ra bạn có thể liên hệ đến các cơ quan hoặc hội liên hiệp phụ nữ để thay đổi về việc trực tiếp nuôi con.

Con chưa thành niên bị cha mẹ xúi giục làm điều trái pháp luật thì bị cấm làm đại diện pháp luật cho con bao nhiêu năm?

Theo Điều 85 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên như sau:

1. Cha, mẹ bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên trong các trường hợp sau đây:

a) Bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con;

b) Phá tán tài sản của con;

c) Có lối sống đồi trụy;

d) Xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

2. Căn cứ vào từng trường hợp cụ thể, Tòa án có thể tự mình hoặc theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức quy định tại Điều 86 của Luật này ra quyết định không cho cha, mẹ trông nom, chăm sóc, giáo dục con, quản lý tài sản riêng của con hoặc đại diện theo pháp luật cho con trong thời hạn từ 01 năm đến 05 năm. Tòa án có thể xem xét việc rút ngắn thời hạn này.

Do đó, khi con chưa thành niên mà bị cha mẹ xúi giục làm điều trái pháp luật thì sẽ được tòa án ra quyết định không cho làm đại diện theo pháp luật cho con trong thời hạn từ 01 năm đến 05 năm.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.