Trong kỳ thi THPT thì người nước ngoài cư trú tại Việt Nam có được điểm ưu tiên không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Người nước ngoài cư trú tại Việt Nam có được điểm ưu tiên trong kỳ thi THPT không? Hội đồng xét công nhận tốt nghiệp THPT gồm những ai?

Em là người Pháp nhưng đã theo bố mẹ em qua Việt Nam được 5 năm, đang sinh sống tại Thành phố Đà Nẵng. Hiện tại em sắp thi kỳ thi THPT Quốc gia tại Việt Nam và có thắc mắc là với đối tượng là người nước ngoài cư trú tại Việt Nam có được điểm ưu tiên không? Hội đồng xét công nhận tốt nghiệp THPT gồm những ai? 

Mong anh chị tư vấn. Em cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Người nước ngoài cư trú tại Việt Nam có được điểm ưu tiên trong kỳ thi THPT không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 39 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT về điểm ưu tiên:

2. Diện 2: Cộng 0,25 điểm đối với thí sinh thuộc một trong những đối tượng sau:

a) Thương binh, bệnh binh, người hưởng chính sách như thương binh bị suy giảm khả năng lao động dưới 81 % (đối với GDTX);

b) Con của thương binh, bệnh binh, người được hưởng chính sách như thương binh bị suy giảm khả năng lao động dưới 81%; Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng lao động; con của Bà mẹ Việt Nam anh hùng; con của Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng lao động;

c) Người dân tộc thiểu số;

d) Người Kinh, người nước ngoài cư trú tại Việt Nam có hộ khẩu thường trú từ 3 năm trở lên (tính đến ngày thi) ở xã đặc biệt khó khăn, xã biên giới, xã an toàn khu thuộc diện đầu tư của chương trình 135; ở xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển và hải đảo theo quy định hiện hành của Thủ tướng Chính phủ; xã khu vực I, II, III thuộc vùng dân tộc và miền núi theo quy định hiện hành của Thủ tướng Chính phủ, học tại các trường phổ thông không nằm trên địa bàn các quận nội thành của các thành phố trực thuộc Trung ương ít nhất 2 phần 3 thời gian học cấp THPT;

đ) Người bị nhiễm chất độc hóa học; con của người bị nhiễm chất độc hóa học; con của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học; người được cơ quan có thẩm quyền công nhận bị dị dạng, dị tật, suy giảm khả năng tự lực trong sinh hoạt hoặc lao động do hậu quả của chất độc hóa học;

Theo đó, bạn là người Pháp tuy đã có hộ khẩu thường trú là 05 năm nhưng sinh sống tại thành phố Đà Nẵng nên bạn không được cộng điểm ưu tiên.

Hội đồng xét công nhận tốt nghiệp THPT gồm những ai?

Theo Điều 43 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT về hội đồng xét công nhận tốt nghiệp THPT:

1. Giám đốc sở GDĐT quyết định thành lập Hội đồng xét công nhận tốt nghiệp THPT gồm:

a) Chủ tịch Hội đồng là lãnh đạo sở GDĐT;

b) Các Phó Chủ tịch Hội đồng là lãnh đạo phòng Quản lý thi, lãnh đạo phòng Giáo dục Trung học, lãnh đạo phòng GDTX của sở GDĐT;

c) Ủy viên, thư ký là lãnh đạo, chuyên viên các phòng thuộc sở GDĐT và lãnh đạo các trường phổ thông.

2. Hội đồng xét công nhận tốt nghiệp THPT thực hiện việc xét công nhận tốt nghiệp THPT cho thí sinh theo quy định tại Chương này.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin