Có bị phạt tù vì chơi đá gà ăn tiền không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Đá gà ăn tiền có bị đi tù không? Đá gà ăn tiền bị phạt hành chính bao nhiêu?

Chào anh/chị, ba của em hôm nay bị công an tạm giữ do tham gia đá gà ăn tiền, không biết liệu ba của em có bị phạt tù không ạ? Nếu chưa đến mức phạt tù thì ba em có thể bị phạt hành chính như thế nào? Nhờ anh/chị tư vấn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Đá gà ăn tiền có bị đi tù không?

Căn cứ Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 được sửa đổi bởi Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có quy định như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, theo quy định như trên, nếu ba của bạn tham gia đá gà ăn tiền mà thuộc vào các trường hợp kể trên thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với hình phạt nhẹ nhất là cải tạo không giam giữ đến 03 năm nặng nhất là phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

Đá gà ăn tiền bị phạt hành chính bao nhiêu?

Căn cứ Khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

Theo đó, nếu hành vi đá gà ăn tiền của ba bạn chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì có thể bị phạt hành chính từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.