Có phải xin phép có quan nhà nước khi chuyển từ đất trồng lúa sang đất làm muối hay không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Chuyển từ đất trồng lúa sang làm muối thì có phải xin phép cơ quan nhà nước hay không?

Chào anh chị, gia đình tôi có một mẫu đất chuyên trồng lúa. Tuy nhiên nhiều năm gần đây do tình hình ngập mặn kéo dài nên gia đình tôi không thể làm lúa được. Anh chị cho tôi hỏi nếu tôi chuyển từ đất trồng lúa sang làm muối để kiếm thêm thu nhập thì có được hay không?

Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị đã hỗ trợ.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Chuyển từ đất trồng lúa sang làm muối thì có phải xin phép cơ quan nhà nước hay không?

Tại Khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai 2013 có quy định về các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất cần phải xin phép cơ quan nhà nước như sau:

1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

Căn cứ theo quy định hiện hành, trong trường hợp bạn có mong muốn chuyển từ đất trồng lúa sang đất làm muối thì bạn phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Cơ quan nào có thẩm quyền cho phép cá nhân chuyển từ đất trồng lúa sang làm muối?

Tại Khoản 2 Điều 59 Luật Đất đai 2013 có quy định về thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp huyện về chuyển mục đích sử dụng đất như sau:

2. Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

a) Giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân. Trường hợp cho hộ gia đình, cá nhân thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp để sử dụng vào mục đích thương mại, dịch vụ với diện tích từ 0,5 héc ta trở lên thì phải có văn bản chấp thuận của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trước khi quyết định;

b) Giao đất đối với cộng đồng dân cư.

Theo đó, Ủy ban nhân dân cấp huyện sẽ có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng lúa sang làm muối.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.