Có được tính vào thời gian hưởng phụ cấp thâm niên khi giáo viên đi học nước ngoài hay không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Thời gian giáo viên đi học nước ngoài có được tính vào thời gian hưởng phụ cấp thâm niên hay không? Giáo viên đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc 04 năm có được hưởng phụ cấp thâm niên hay không?

Tôi là giáo viên theo biên chế, dạy trong các cơ sở giáo dục công lập được Nhà nước được cử đi học nước ngoài vẫn được nhận 40% lương và vẫn đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Vậy cho tôi hỏi thời gian tôi đi học theo đúng quy định thì thời gian này có được tính vào thời gian hưởng phụ cấp thâm niên hay không? Và tôi làm việc, đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được 04 năm tồi thì đã được hưởng phụ cấp thâm niên chưa? Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Thời gian giáo viên đi học nước ngoài có được tính vào thời gian hưởng phụ cấp thâm niên hay không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 2 Nghị định 77/2021/NĐ-CP quy định về đối tượng áp dụng chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo như sau:

Nghị định này áp dụng đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập và các học viện, trường, trung tâm làm nhiệm vụ đào tạo, bồi dưỡng thuộc cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội (sau đây gọi chung là cơ sở giáo dục công lập) đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang, bao gồm:

1. Nhà giáo gồm viên chức chuyên ngành giáo dục, đào tạo (mang mã số có các ký tự đầu là V.07) và viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp (mang mã số có các ký tự đầu là V.09) thuộc danh sách trả lương được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt, đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập được Nhà nước cấp kinh phí hoạt động (bao gồm nguồn thu từ ngân sách nhà nước cấp và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định của pháp luật).

Theo Khoản 2 Điều 3 Nghị định 77/2021/NĐ-CP quy định về thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên như sau:

2. Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

a) Thời gian tập sự.

b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên.

c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

d) Thời gian đi làm chuyên gia, đi học, thực tập, công tác, khảo sát ở trong nước và ở nước ngoài vượt quá thời hạn do cơ quan có thẩm quyền quyết định.

đ) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

e) Thời gian không làm việc khác ngoài quy định tại các điểm a, b, c, d, đ khoản 2 Điều này.

Theo đó, thời gian đi làm đi học ở nước ngoài vượt quá thời hạn do cơ quan có thẩm quyền quyết định thì mới không tính vào thời gian hưởng phụ cấp thâm niên. Như vậy, nếu bạn đi học đúng thời hạn do cơ quan có thẩm quyền quyết định thì thời gian này được tính vào thời gian hưởng phụ cấp thâm niên.

Giáo viên đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc 04 năm có được hưởng phụ cấp thâm niên hay không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 4 Nghị định 77/2021/NĐ-CP quy định về mức phụ cấp thâm niên như sau:

1. Nhà giáo tham gia giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đủ 5 năm (60 tháng) được tính hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có). Từ năm thứ sáu trở đi, mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%.

Như vậy, giáo viên phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đủ 5 năm được tính hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo nên bạn đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đủ 4 năm vẫn chưa được hưởng phụ cấp thâm niên.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.