Có phải đóng thuế thu nhập cá nhân khi bán đất lỗ?

Ngày hỏi:07/10/2022

Bán đất lỗ có phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không? Có một mảnh đất duy nhất, khi bán có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?

Chào anh chị, cho em hỏi em đầu tư một vài lô đất nền ở Thành phố Thủ Đức, Thành phố Hồ Chí Minh. Do thị trường biến động nên em phải cắt lỗ để đâu tư nơi khác. Anh chị cho em hỏi nếu em bán lỗ lô đất thì em có phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không? Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị đã hỗ trợ.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Bán đất lỗ có phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không?

Tại Khoản 1 Điều 1 Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2012 có quy định về thu nhập chịu thuế như sau;
5. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản, bao gồm:

a) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất;

b) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở;

c) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền thuê đất, quyền thuê mặt nước;

d) Các khoản thu nhập khác nhận được từ chuyển nhượng bất động sản dưới mọi hình thức.
Căn cứ theo quy định hiện hành, trường hợp bạn chuyển nhượng quyền sử dụng đất (bán đất) thì bạn phải đóng thuế thu nhập cá nhân. Không phân biệt bạn bán lỗ hay lãi.

Có một mảnh đất duy nhất, khi bán có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?

Tại Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 có quy định về thu nhập được miễn thuế như sau:

1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất.

3. Thu nhập từ giá trị quyền sử dụng đất của cá nhân được Nhà nước giao đất.

...

Theo đó, trường hợp bạn chỉ có một mảnh đất duy nhất thì khi bạn chuyển nhượng thì bạn sẽ không phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.