Tham gia đặt cược bằng tiền của công ty cá cược có được không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Vay tiền của của công ty cá cược để tham gia đặt cược được không? Bị phạt bao nhiêu tiền khi cho người chơi vay tiền để tham gia đặt cược?

Chào Luật sư, em có vấn đề này muốn hỏi. Chuyện là hôm 30/6 em có nghe được cuộc trò chuyện của bố và chú L (bạn của bố em). Chú L hỏi vay bố một khoản tiền để tham gia đặt cược nhưng bố em không cho mượn. Bố bảo là sang vay tiền của công ty cá cược rồi tham gia đặt cược luôn đi. Em có thắc mắc là người chơi có thể vay tiền của công ty cá cược để tham gia đặt cược được luôn ạ? Luật sư có thể giải đáp vấn đề này giúp em được không? Em rất mong chờ được Luật sư giải đáp.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Vay tiền của của công ty cá cược để tham gia đặt cược được không?

Căn cứ Điều 4 Nghị định 06/2017/NĐ-CP có quy định các hành vi bị nghiêm cấm trong kinh doanh đặt cược:

...

11. Doanh nghiệp kinh doanh đặt cược cho người chơi vay tiền để tham gia đặt cược.

12. Để các cá nhân thuộc đối tượng không được phép tham gia đặt cược theo quy định tại khoản 2 Điều 7 của Nghị định này tham gia đặt cược với bất kỳ hình thức, lý do nào.

13. Lợi dụng hoạt động kinh doanh đặt cược để tổ chức hoạt động đặt cược trái với quy định tại Nghị định này.

14. Cung cấp thông tin về tỷ lệ cược do doanh nghiệp kinh doanh đặt cược xây dựng mà không được doanh nghiệp đồng ý hoặc ủy quyền.

15. Lợi dụng hoạt động kinh doanh đặt cược để thực hiện các hình thức rửa tiền.

16. Lợi dụng hình thức khuyến mại mang tính may rủi, giải trí để kinh doanh đặt cược trái phép với mục tiêu kiếm lợi nhuận thông qua việc thu tiền của khách hàng.

17. Gây mất trật tự công cộng tại trường đua, địa điểm bán vé đặt cược.

18. Các hành vi bị nghiêm cấm khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, hành vi người chơi vay tiền của công ty cá cược để tham gia cá cược là không được vì đó là hành vi vi phạm pháp luật.

Bị phạt bao nhiêu tiền khi cho người chơi vay tiền để tham gia đặt cược?

Theo Khoản 2, Khoản 3 và Khoản 4 Điều 12 Nghị định 137/2021/NĐ-CP quy định hành vi vi phạm quy định về quản lý người chơi như sau:

2. Phạt tiền từ 160.000.000 đồng đến 180.000.000 đồng đối với hành vi cho người chơi vay tiền để tham gia đặt cược.

3. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh đặt cược từ 06 tháng đến 12 tháng nếu vi phạm lần đầu; từ 12 tháng đến 24 tháng nếu vi phạm từ lần thứ hai trở lên đối với hành vi vi phạm hành chính quy định tại khoản 1 Điều này;

b) Tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh đặt cược từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi vi phạm hành chính quy định tại khoản 2 Điều này.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện vi phạm hành chính quy định tại Điều này.

Tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 137/2021/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

2. Mức phạt tiền, thẩm quyền phạt tiền và thẩm quyền tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính của từng chức danh đối với các hành vi vi phạm hành chính quy định tại Nghị định này áp dụng đối với tổ chức, trừ trường hợp quy định tại Điều 13, Điều 31 và Điều 45 Nghị định này chỉ áp dụng riêng đối với cá nhân. Mức phạt tiền, thẩm quyền phạt tiền của từng chức danh đối với cá nhân bằng ½ lần đối với tổ chức có cùng một hành vi vi phạm hành chính quy định tại Nghị định này.

Do đó, khi cho người chơi vay tiền để tham gia đặt cược thì sẽ bị phạt hành chính từ 160.000.000 đồng đến 180.000.000 đồng. Ngoài ra còn có hình phạt bổ sung Tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh đặt cược từ 06 tháng đến 12 tháng và nộp lại số lợi bất hợp pháp có được.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.