Có cần phải đóng thuế thu nhập cá nhân khi trúng thưởng nhờ cá cược không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Trúng thưởng nhờ cá cược có cần phải phải đóng thuế thu nhập cá nhân? Trúng thưởng từ cá cược thì thuế thu nhập cá nhân có thuế suất là bao nhiêu?

Chào Luật sư, tôi có vấn đề này cần được giải đáp ạ. Vừa rồi tôi có cá cược một trận đấu giữa CLB Aletico Madrid với CLB Real Madrid tại giải Laliga. Tôi đã đoán trúng tỷ số trận đấu đấy nên tôi đã trúng một khoản tiền mặt. Cho tôi hỏi là khi trúng thưởng từ cá cược thì có cần phải đóng thuế thu nhập cá nhân không ạ? Rất mong được Luật sư giải đáp, tôi xin cảm ơn ạ.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Trúng thưởng nhờ cá cược có cần phải phải đóng thuế thu nhập cá nhân?

Căn cứ Khoản 6 Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 được sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 2 Luật về thuế sửa đổi 2014 có quy định thu nhập chịu thuế như sau:

6. Thu nhập từ trúng thưởng, bao gồm:

a) Trúng thưởng xổ số;

b) Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại;

c) Trúng thưởng trong các hình thức cá cược;

d) Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác.

Như vậy, theo quy định trên thì trúng thưởng trong các hình thức cá cược thì phải chịu thuế thu nhập cá nhân. Trường hợp của bạn bạn đã trúng thưởng từ hình thức cá cược bóng đá thế giới nên bạn phải đóng thuế thu nhập cá nhân với khoản tiền thưởng đó.

Thuế suất và thời điểm xác định thu nhập tính thuế của việc trúng thưởng từ cá cược là như nào?

Theo Khoản 2 và Khoản 3 Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định về căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng:

2. Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ trúng thưởng áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 10%.

3. Thời điểm xác định thu nhập tính thuế

Thời điểm xác định thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thưởng cho người trúng thưởng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin