Trại viên cơ sở giáo dục bắt buộc có được cấp quần áo và đồ dùng sinh hoạt không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Trại viên trong cơ sở giáo dục bắt buộc có được cấp quần áo và đồ dùng sinh hoạt không? Chỗ ở của trại viên trong cơ sở giáo dục bắt buộc như thế nào?

Chào ban biên tập, con tôi 18 tuổi bị đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, thì khi vào trong đó người ta có cấp đồ dùng sinh hoạt với quần áo cho không hay gia đình phải gửi những thứ đó vào? Xin nhờ ban biên tập giải đáp.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Trại viên trong cơ sở giáo dục bắt buộc có được cấp quần áo và đồ dùng sinh hoạt không?

Căn cứ Điều 32 Nghị định 140/2021/NĐ-CP quy định về chế độ mặc và đồ dùng sinh hoạt của trại viên như sau:

1. Chế độ mặc của trại viên trong một năm được cấp:

a) 02 bộ quần, áo dài;

b) 02 bộ quần, áo lót;

c) Trại viên tham gia lao động, học nghề mỗi năm được cấp 02 bộ quần áo bảo hộ lao động và dụng cụ bảo hộ lao động cần thiết khác;

d) Đối với trại viên ở các cơ sở giáo dục bắt buộc từ tỉnh Thừa Thiên Huế trở ra phía Bắc được cấp 01 áo ấm/năm.

2. Chế độ đồ dùng sinh hoạt của trại viên trong một năm được cấp:

a) 02 khăn mặt;

b) 02 đôi dép;

c) 04 bàn chải đánh răng;

d) 02 chiếc chiếu cá nhân;

đ) 01 áo mưa ni lông;

e) 01 chiếc mũ (dùng để che mưa, nắng);

g) 600 g kem đánh răng;

h) 3,6 kg xà phòng;

i) 800 ml dầu gội đầu;

3. Ngoài chế độ quy định tại khoản 2 Điều này, trại viên còn được cấp:

a) 01 màn/02 năm;

b) 01 chăn sợi/02 năm;

c) Đối với trại viên ở các cơ sở giáo dục bắt buộc từ tỉnh Thừa Thiên Huế trở ra phía Bắc được cấp 01 chăn bông/02 năm có vỏ nặng không quá 02 kg;

d) Đối với trại viên ở cơ sở giáo dục bắt buộc từ thành phố Đà Nẵng trở vào phía Nam được cấp 01 tấm đắp/02 năm;

đ) Trại viên nữ được cấp đồ dùng vệ sinh cá nhân tương đương 03 kg gạo tẻ/trại viên/tháng.

4. Trại viên được mang vào cơ sở giáo dục bắt buộc những đồ dùng cá nhân thiết yếu để sử dụng theo quy định của Bộ Công an.

Như vậy, hằng năm trại viên trong cơ sở giáo dục bắt buộc được cấp quần áo và đồ dùng sinh hoạt, vật dụng khác theo quy định như trên. Ngoài ra, gia đình còn có thể gửi các đồ dùng cần thiết, phù hợp vào cho trại viên và phải được cơ sở giáo dục bắt buộc cho phép.

Chỗ ở của trại viên trong cơ sở giáo dục bắt buộc như thế nào?

Theo Điều 33 Nghị định 140/2021/NĐ-CP quy định về chế độ ở của trại viên như sau:

1. Trại viên được bố trí ở buồng tập thể theo đội, tổ hoặc nhóm phù hợp với yêu cầu của công tác quản lý, giáo dục đối với từng loại đối tượng. Ban đêm, trại viên ngủ trong các phòng tập thể có khóa cửa bên ngoài và có cán bộ của cơ sở giáo dục bắt buộc thường trực tại các Phân khu.

2. Phòng ở phải bảo đảm thoáng mát về mùa hè, kín gió về mùa đông và bảo đảm vệ sinh môi trường.

3. Trại viên được bố trí giường hoặc sàn nằm. Nếu chỗ nằm của trại viên bằng sàn xây xi - măng hoặc lát gạch men thì phải có ván ép bằng gỗ đặt trên mặt sàn. Diện tích nằm tối thiểu cho mỗi trại viên là 2,5 m2. Khu ở của nam tách riêng khu ở của nữ; trại viên mắc bệnh truyền nhiễm nhóm A; trại viên mắc bệnh tâm thần được quản lý riêng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin