Có được đăng ký khai sinh cho con tại nơi sinh con không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Đăng ký khai sinh cho con tại nơi sinh có được không? Có thể nhờ ông bà khai sinh cho cháu không?

Chào anh/chị, con tôi mới sinh tuy nhiên do cháu sinh non cho nên chưa thể xuất viện về nhà được. Hiện cháu vẫn đang nằm viện ở Tp. HCM. Hộ khẩu của tôi thì ở quê, vậy có thể khai sinh cho cháu tại tp HCM không ạ?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Đăng ký khai sinh cho con tại nơi sinh có được không?

Căn cứ Điều 13, Điều 35 Luật Hộ tịch 2014 ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ em trong các trường hợp sau đây:

Điều 13. Thẩm quyền đăng ký khai sinh

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh.

Điều 35. Thẩm quyền đăng ký khai sinh

Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ em trong các trường hợp sau đây:

1. Trẻ em được sinh ra tại Việt Nam:

a) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch;

b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam cư trú ở trong nước còn người kia là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

c) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

d) Có cha và mẹ là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch;

2. Trẻ em được sinh ra ở nước ngoài chưa được đăng ký khai sinh về cư trú tại Việt Nam:

a) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam;

b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam.

Như vậy, theo quy định như trên, bạn chỉ có thể đăng ký khai sinh cho con của bạn tại ủy ban nhân dân cấp xã hoặc cấp huyện nơi bạn cư trú. Cho nên bạn không thể đăng ký khai sinh cho con tại TP. HCM được.

Có thể nhờ ông bà khai sinh cho cháu không?

Theo Điều 15 Luật này có quy định như sau:

1. Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

2. Công chức tư pháp - hộ tịch thường xuyên kiểm tra, đôn đốc việc đăng ký khai sinh cho trẻ em trên địa bàn trong thời hạn quy định; trường hợp cần thiết thì thực hiện đăng ký khai sinh lưu động.

Theo đó, ông bà hoặc người thân khác có thể đi khai sinh cho con của bạn thay cho bạn. Cho nên bạn có thể nhờ những người này đi khai sinh cho con của bạn.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.