Người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự có kết hôn được không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Có được kết hôn với người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự? Thủ tục đăng ký kết hôn như thế nào?

Chào anh/chị, hiện em đang quen biết một anh và chuẩn bị tiến tới hôn nhân, tuy nhiên em mới phát hiện ra anh này bị tòa án tuyên bố là hạn chế năng lực hành vi dân sự, vậy thì em có được kết hôn với anh này không ạ?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Có được kết hôn với người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự?

Căn cứ Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về điều kiện kết hôn như sau:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Như vậy, theo quy định như trên, pháp luật không cấm việc kết hôn với người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, cho nên bạn có thể kết hôn với người này nếu bạn và người đó đáp ứng đầy đủ các điều kiện như trên.

Thủ tục đăng ký kết hôn như thế nào?

Theo Điều 18 Luật Hộ tịch 2014 thủ tục đăng ký kết hôn như sau:

1. Hai bên nam, nữ nộp tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định cho cơ quan đăng ký hộ tịch và cùng có mặt khi đăng ký kết hôn.

2. Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình, công chức tư pháp - hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bên nam, nữ ký tên vào Sổ hộ tịch. Hai bên nam, nữ cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn; công chức tư pháp - hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên nam, nữ.

Trường hợp cần xác minh điều kiện kết hôn của hai bên nam, nữ thì thời hạn giải quyết không quá 05 ngày làm việc.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.